รถของผม MS133 ปี 91 เครื่อง 5M-S

การสนทนาใน 'Toyota Crown Thailand' เริ่มโดย sakolo, 19 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sakolo

sakolo New Member Member

11
    1
    0
    รถของผม MS133 ปี 91 เครื่อง 5M S
    ใช้น้ำมัน เบนซิน 91 ได้มั๊ยครับ
    แก๊สโซโฮ95 หล่ะครับได้มั๊ย
    โซฮอล์ 91 ละครับ ได้มั๊ย

คือแถวบ้านไม่มีน้ำมัน 95 ครับ
    รถเพิ่งจะได้มาครับ-

2. tha79

tha79 New Member Moderator

737
    0
    0
    เครื่อง5M หัวฉีด หรือคาบิวล่ะครับ รุ่นนี้มันมีแค่ 5M กะ 5M-E นะครับ งง 5M-S อ่ะ
    แต่ทั้งสองตัวนี้ไม่เหมาะอย่างยิ่งสำหรับแก๊สโซฮอล์ครับ เอทานอลมันจะทำลายท่อยาง และส่วนอื่นที่น้ำมันไหลผ่านครับ
    เติมเบนซิน 91 ก็พอครับ

3. sakolo

11
    1
    0
    เอ่อ...ใช่ครับมันคือ 5M-E
    ผมอ่านคู่มือติดรถ มันว่าให้ใช้เฉพาะ เบนซิน 95 อ่ะครับ
    ตกลง 91 จะใช้ได้มั๊ยครับ
    ตอนนี้ไม่กล้าวิ่ง ได้แต่ชโงกดูว่าปั้มใกล้บ้านที่สุด ปั้มไหนมี 95 เติมบาง

เหมือนคนโรคประสาทเลยครับ

4. DON_SF

DON_SF New Member Member

636
    0
    0
    เชลล์มีชัวร์ครับ

5. muangta

muangta Legend (R.I.P.)

87
    0
    0
    สมัยก่อนสัก ปี 2003 ผมซื้อรุ่นนี้มาขัย MS133 เครื่องเดิม 5M-E ผมเติม 91 ตลอดครับ เพราะตอนนั้นมันถูกสุดครับ (ประหยัด) ก็ไม่เห็นมันเป็นอะไรครับ

6. tha79

737
    0
    0
    ถ้าเครื่อง 5M-E ก็เป็นหัวฉีดแล้ว มีปั๊มติ๊ก ซึ่งจ่ายน้ำมันด้วยแรงดันเยอะกว่าปั๊ม AC ท่อยางจะทนแรงดันได้มากกว่า ก็พอกล้อมแกล้มเติมแก๊สโซฮอล์ได้ครับ แต่อาจจะมีปัญหาเรื่องท่อยาง บวม เปื่อย ฉีก ขาด หมั่นดูแลระวังท่อยางน้ำมันเชื้อเพลิง ก็เท่านั้นครับ
    ส่วนจะใช้ เบนซิน 91 หรือ 95 นั้น ควรดูตามที่คู่มือการใช้รถบอกไว้ แต่ถ้าใช้น้ำมันเชื้อเพลิงต่างชนิดกันก็ต้องตั้งไฟจุดระเบิดใหม่นะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 ธันวาคม 2008
  7. winwin

winwin New Member Member

25
    0
    0
    เก็บข้อมูล

8. sakolo

11
    1
    0
    ขออนุญาติถามต่อครับ
    ตามที่คุณTha79ตอบกระทู้แรกๆ ว่าใช้ 91 ก็พอ
    ต่อมาบอกให้ดูSpec รถ หากใช้ 91 จะต้องตั้งไฟใหม่

อันนี้มันควรจะเป็นอย่างไรกันแน่ครับ
    :confused:

มิได้มีเจตนาถามกวนใจนะครับ
    :eek:

คือว่าผมใช้รถยี่ห้ออื่นอีกคัน ระบบไฟ สัญญาณการจุดระเบิดตั้งมาจาก ECU แบบว่าใช้ 95 หรือ 91 มันก็รู้และปรับอัตราส่วนให้เผาไหม้ดีที่สุด โดยเช็คจาก O2 Sensor
    สรุปว่าตั้งไม่ได้ แต่มันรู้เอง ว่ายิงไฟจุดระเบิดเมื่อไร การเผาไมห้จึงจะสมบูรณ์ที่สุด

คำถามคือว่า คราวน์ของผม5M-E เป็นหัวฉีดแน่ๆ
    ต้องตั้งไฟใหม่ เมื่อจะใช้91 หรือครับ

หรือก็เติม 91 ไปเลย คุณ Muanga ก็ได้ยืนยันแล้
    คืออยากรู้ชัดๆนะครับ ว่าหัวฉีดคราวน์ มันต้องตั้งไฟ (แบบว่าเทคโนโลยี กลางเก่า กลางใหม่ อย่างนั้นนะครับ)

9. tha79

737
    0
    0
    ขอโทษทีครับ ไม่ได้มีเจตนาที่จะกวนหรืออะไรนะครับ ทีว่าตั้งไฟน่ะคือตั้งที่จานจ่าย โดยการปรับองศาการจุดระเบิด เพื่อให้เครื่องเดินดีเผาไหม้หมดจดและประหยัดที่สุดเท่าที่จะทำได้
    ตอนแรกที่ว่า ใช้95 ก็พอนั้น เพราะคุณบอกเครื่องเป็น 5M-S ทำให้ผมเข้าใจว่าเป็นเครื่องคาบิว ซึ่งผมเคยให้เครื่องรุ่นนี้ ระบบปั๊มน้ำมันเป็นปั๊มเอซี แรงดันไม่สูงมาก และเติมแต่ 91 ซึ่งถ้าเติมแก๊สโซฮอล์มันจะกัดท่อยางจนเปื่อยแน่ๆ ต้องระวังกันเอาเองนะครับ ท่อยางที่มีโอกาสเปื่อยมีสามเส้น คือในห้องเครื่อง ใต้อท้องรถตรงถังน้ำมัน และติดกับถังน้ำมันในฝากระโปรงท้าย ซึ่งคันที่ผมเคยใช้ เปื่อยแล้วทุกเส้น
    พอคุณบอกว่าเป็นเครื่องหัวฉีด และคู่มือให้ใช้ 95 ก็ต้องใช้ตามนั้น หากคุณต้องการเปลี่ยนมาเติม 91 ก็เพียงแต่ปรับองศาไฟจุดระเบิดใหม่ก็เท่านั้น เพราะ 91 กับ 95 มีอุณหภูมิและ/หรือค่าติดไฟ ไม่เท่ากัน แต่จะปรับเป็นเท่าไหร่ ต้องพึ่งช่างเครื่องยนต์นะครับ ส่วนเรื่อง ECU ปรับจูนให้ตามลักษณะการใช้งานนั้น ก็จริงอย่างที่คุณว่าครับ แต่มันก็ปรับส่วนผสมระหว่างน้ำมันกับอากาศเท่านั้นนะครับ มันไม่สามารถอ่านค่าออคเทนของน้ำมันที่เราเติมได้ ECU ล็อคค่าออคเทนที่จะอ่านค่าส่วนผสมไว้สำหรับค่าออคเทนตามที่คู่มือใช้รถบอกไว้แค่นั้นเองครับ แต่ถ้าคุณจะไม่ปรับก็แล้วแต่คุณนะครับ
    ตอนนี้ผมใช้ JZS133 สเปคเครื่องกำหนดให้ใช้ 95 ECU ก็จะคำนวณอากาศกับน้ำมัน 95 เท่านั้นครับ
    ขอให้มีความสุขในการใช้รถนะครับ

10. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    ฟามรู้อีกแล้ว :D

11. sakolo

11
    1
    0
    ขอบคุณมากครับ
    ตอนนี้ผมได้รับความรู้เพิ่มจุดตรวจสอบสายยางเปื่อยด้วยแล้ว

ก็เป็นอันว่า 5M-E ของผมจะต้องใช้ 95 โดยแน่แท้

เนื่องจากผมยังใหม่มาก กับรถคันนี้ มีพี่ๆ ท่านใด มีคู่มือซ่อม
    สำหรับรถรุ่นนี้ MS133 engine 5M-E มั๊ยครับ

เพื่อหากว่าจะไว้ใช้ตรวจสอบปรับปรุงที่สามารถดำเนินการได้

ขอขอบคุณคุณ tha79 ไว้ในที่นี้ด้วยนะครับ

12. tha79

737
    0
    0
    คู่มือซ่อม มีไว้สำหรับช่างครับ พวกเราผู้ใช้รถ น่าจะมีคู่มือการใช้รถน่ะครับ แต่รถมือสองตระกูล MS มักหาคู่มือไม่ได้แล้ว ต่างจากพวก JZS ที่ส่วนใหญ่จะมีคู่มือการใช้รถมาด้วย
    ส่วนวิธีการบำรุงรักษาตามปกติ ก็เป็นเพียงการเช็คระยะทั่วๆไป น้ำมันเครื่อง ทุก 10,000 กม. น้ำมันเกียร์ ทุก 40,000 กม. น้ำมันเฟือง้ทาย ทุก 40,000 กม. ทั้งสามน้ำมันนี้ คัดมาจากคู่มือ JZS ส่วนอย่างอื่น ก็ค่อยทำเมื่อมีความเสียหายก็แล้วกัน :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้