สอบถามอีกแล้วก๊าบเรื่องระบบไฟก๊าบ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย BOBBY1088, 22 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. BOBBY1088

BOBBY1088 New Member Member

49
    3
    0
    ผมมีเรื่องมาปรึกษาระบบไฟครับ รถปี 97 ครับติด volt stay แล้ว มีไฟหน้า 100/120w มีสปอร์ตไลท์ 55w มี sub 8" 2 ตัว แอมป์สองตัวแล้วก้อมีไฟ led ที่กระโปรงท้ายอีกครับ:D จากข้อมูลนี้อ่ะครับ ไม่ทราบว่า
    1. ไดชาร์จกะแบตเตอร์รี่ มาตราฐานสามารถรับได้หรือป่าวครับ
    2. ตอนที่สตาร์ทรถเปิดแอร์เปิดเครื่องเสียง วัดไฟได้ประมาณ 11.xx v ครับ ไม่ทราบผิดปกติหรือป่าว
    3. บางครั้งเปิดประตูทิ้งไว้ หรือเปิดกระโปรงท้ายทิ้งไว้ซึ่งมีไฟในห้องโดยสารติดเป็นเวลานานจะทำให้สตาร์ทติดยากครับ
    4. จากข้อมูลเบื้องต้น ถ้าต้องการให้ไฟรองรับได้ดี สตาร์ทไม่มีปัญหาต้องเปลี่ยนแบต หรือ พันไดชาร์จใหม่หรือป่าวครับ
    ขอบพระคุรล่วงหน้าครับ

2. god army

god army Legend (R.I.P.)

3,198
    77
    0
    พอตอบได้ครับ ตามปกติเเล้วไฟรถถ้าใช้อุปกรณ์ภายในด้วย ไฟน่าจะวิ่งขึ้นๆลงเเถวๆ12.5หรือ13.8voltน่าจะดีที่สุดครับสมบูรณ์ๆหน่อยก็ไป14.4-14.8ครับต่ำกว่า12.0นี่ถือว่าใช้ไฟไปเยอะพอสมควร11กว่านี่ยังพอไหวครับเเต่ต่ำกว่านี้ไม่ดีครับเเสดงถึงอาการชารต์ของไดชารต์/เเบต เริ่มอ่อนเเอครับ
    ถ้าชอบเครื่องเสียงประเภทโหดๆเเอมป์คลาสDซับvoiceคู่ เเอมป์2-3ตัวด้วยเเล้วสิ่งที่น่าจะมีเพิ่มก็capaciterอย่างน้อยก็1ล้านไมโครล่ะครับเก้บประจุดีไม่ดึงไฟจากเเบตไปมากจนทำให้มีผลไฟหน้าวุบวาบตามเสียงเบสยิ่งดังยิ่งวูบ ครับใส่เเคบช่วยได้เเน่นอน
    ส่วนไดชารต์เท่าที่บอกมาเเค่นี้ยังไม่ต้องเพิ่มเเอมป์หรอกครับนอกจากของติดรถมาเริ่มป่วยชารตืไม่เต้มที่เเอท่านั้น[/B]เง

3. BOBBY1088

49
    3
    0
    ขอบพระคุณครับ ได้ความรู้มากๆ ถามต่ออีกหน่อยครับ แล้วเราจะทราบได้ไงครับว่าไดชาร์จหรือแบตที่ควรจะแก้ไขกรณีที่ไฟไม่นิ่งจิงๆหรือไฟตกมากๆครับ
    ขอบคุณครับ

4. god army

god army Legend (R.I.P.)

3,198
    77
    0
    ไฟชารต์ไม่เต็ม ลองเข้าร้านไดดูครับให้เค้าวัดเเอมป์ว่าตอนชารต์ออกมาเท่าไหร่ ของผมเปลี่ยนไปรอบนึงเนื่องจากไฟชารต์เเบตไม่พอครับ ปกติเเล้วเครื่องเสียงถ้าจะกินวัตต์มากๆอย่างน้อยเเอมป์ก็2ตัวขึ้นล่ะครับเเถมต้องเป็นเเอมป์คลาสDหรือA ส่วนใหญ่ABไม่ค่อยกินวัตต์
    ลองเช็คดูครับ

5. BOBBY1088

49
    3
    0
    ขอบพระคุณอีกครั้ง

god army ถูกใจสิ่งนี้
  6. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    เครื่องเสียงบ้านๆแต่โวลต่ำชิหายเลยไดกลับบ้านอีกแล้วมั้งเรา

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้