น้ำยาเคลือบลูกสูบ(เค้าว่างั้น)

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย สมันน้อย, 13 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. สมันน้อย

สมันน้อย New Member Member

37
    3
    0
    วันนี้ไปถ่ายน้ามันเครื่อง ร้านที่ขายน้ำมัน เเนะนำน้ำมันเคลือบลูกสูบ ยี่ห้อviper ราคา450บาทเค้าบอกว่าใช้ได้ถึงเเสนโลเเละช่วยให้เครื่องเเน่นขึ้นสำหรับรถใช้เเก๊ส มีเพื่อนคนไหนเคยใช้มั่งมั้ยคับ อยากทราบว่ามันดีจริงมั้ยเค้าบอกว่าเติมลงไปในห้องเครื่องตอนเครื่องอุ่นๆ ผสมกับน้ำมันเครื่องเลยมันจะเกาะกับโลหะภายใน ห้องเครื่อง มีอายุนานถึงเเสนโล(ไม่รู้ขี้โม้ป่ะ) มันจะมีผลเสียอะรัยกะเครื่องมั้ยครับ :sad:

2. พวกสารเคลือบเครื่องยนต์นั่นเอง มีมานานแล้ว แต่รู้สึก X1-R จะดังกว่ายี่ห้ออื่น

Ahtrun_Sala ถูกใจสิ่งนี้
  3. GAME EG4D

GAME EG4D New Member Member

188
    11
    0
    ผมว่าถ่ายน้ำมันเครื่องตามกำหนดจะดีกว่านะครับ ใช้กึ่งสังเคราะหรือสังเคราะแท้ไปเลยก่ได้ครับ ใช้ได้หมื่นโลเปลี่ยนถ่ายตามระยะที่กำหนด แค่นี้ก่อยู่กับเราไปนานแล้วครับ

4. POL2

POL2 New Member Member

377
    68
    0
    ....มันเป็นอะไรที่สาธยายทางตัวหนังสือ....และคำพูดไม่ได้.....
    ....เหตุผล...ความเชื่อ...ความรู้...และประสบการณ์...แต่ละคน...ก็แตกต่างกัน....

....ใช้แล้วดีไหม....ถ้าคุณรักรถคุณ...และมีกำลังทรัพย์พอ...ใช้ไปเถอะครับ...ไม่เสียหายหลอก....

....ไอ้พวกสารเคลือบ...หรือสารเพิ่มประสิทธิภาพ....โอกาสคุณที่จะรู้ว่ามันช่วยเซฟเครื่องยนต์รถคุณ...ก็ต่อเมื่อ....

....1..เจอน้ำมันเครื่องปลอม
    ....2..ประเก็นรั่ว..น้ำเข้าเครื่องยนต์...
    ....3..เครื่องฮีท...
    ....4..ต้องใช้งานรอบเครื่องสูงๆ..ประจำ(ซิ่ง..แข่ง)

....ฟิล์มน้ำมันที่เกิดจากสารสังเคราะห์พิเศษ....มีคุณสมบัติยึดติดกับผิวโลหะ...ได้ดีกว่าน้ำมันเครื่องสังเคราะห์ทั่วไป....สามารถทนความร้อนได้มากกว่า...ไม่แปรสภาพ..เมื่อมีน้ำปน....

...จะรู้ได้อย่างไร....
    ...ว่า...สารเคลือบ...หรือสารเพิ่มประสิทธิภาพ...เป็นของดี...แท้ๆๆๆๆ....

.....สารเคลือบ...หรือสารเพิ่มประสิทธิภาพ....เกิดจากสารสังเคราะห์พิเศษ..ไม่ได้ผลิตจากปิโตรเลียม...
    .......จะต้องมีคุณสมบัติดังนี้.....

...1..ไม่จับตัวเป็นไข...ทดสอบโดย....เอาไปแช่ช่อง ฟรีช ของตู้เย็น 1 คืน...ถ้าเป็นไข..จบ...เจอของปลอม..

...2..ต้องมีค่าความหนาแน่น Density มากกว่าน้ำ....ซึ่งน้ำมันเครื่องทั่วไป...จะลอยบนผิวน้ำ...แต่...สารเคลือบ...หรือสารเพิ่มประสิทธิภาพ...ต้องจมน้ำ...เอาน้ำมา 1 แก้ว...แล้วหยดดู...ถ้าลอยน้ำ..จบเห่....

....เมื่อยมือแล้วครับ....เคยตอบไปหลายกระทู้และ..เกียวกับไอ้สารพวกเนี๊ยะ...ไปขุดๆหาอ่านเองละกัน...

5. สมันน้อย

สมันน้อย New Member Member

37
    3
    0
    ขอบคุณค้าบ

6. ไม่รู้ผมคิดไปเองหรือป่าวนะ เมื่อก่อนสมัยที่แข่งรถบ่อย ๆ ได้มาทั้ง
    Chaco หรือ X1R แต่ก็ไม่เคยได้ใช้ ได้ลองสักที เพราะส่วนตัวผม
    คิดว่าน้ำมันเครื่องดี ๆ อย่างเดียว เท่าที่ใช้อยู่ มันก็ไม่มีปัญหาอะไร
    เลยไม่ได้ทดลองใช้เลย

หลายคนก็บอกดี หลายคนก็บอกเฉย ๆ แต่ถ้าพอมีกำลังทรัพย์ หรืออยาก
    รู้ว่ามันดีจริงหรือป่าว ก็ต้องลองดูครับ

แต่ก็แปลกอยู่อย่างนึงนะครับ สารเพิ่มประสิทธิภาพน้ำมันเครื่อง ส่วนใหญ่
    จะเป็นยี่ห้อที่ไม่ได้มาจากบริษัทที่ผลิตน้ำมัน ซึ่งผลิตน้ำมันเครื่องมาขายโดยตรง
    แต่จะมาจากผู้ผลิตอิสระซะมากกว่า

7. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    X1-R ใช้อยู่ ไม่รู้ดีป่าว

8. ผมก็ใช้ยี่ห้อนี่อยู่เหมือนกัน เครื่องมันเดินลื่นดีนะ

9. suptitle

suptitle New Member Member

17
    0
    0
    ผมก็เพิ่งซื้อมาใช้ ใด้ผลนะครับ คือรถผมมีปัญหาเรื่องชาฟ ดัง แต่ก แต็กๆๆๆๆ ใส่ไปเสียงเกือบเงียบครับท่าน แต่ก็ยังดังนิหน่อยย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้