มีไครเคยเอารถไปซ่อมเกียร์ออโต้ SR 18 บ้างครับ...?

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย speytro_boom, 20 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. speytro_boom

speytro_boom New Member Member

100
    3
    0
    ตอนนี้อาการรถผมเปลี่ยนจากเกียร์ 1 ไปเกียร์ 2 กระตุกแรงมาก อาการแบบนี้ซ่อมได้ไหมครับ ?
    ถ้ายกเกียร์เชียงกง ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ ขอบคุณมากครับ (รถผม R 11 ครับ)

2. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    เปลี่ยน ครับ ถูกกว่า ดู สภาพ ดีๆ ไม่ เยิ้ม นะ ครับ

3. RED-INFINITI@z-troy

RED-INFINITI@z-troy New Member Moderator

527
    8
    0
    เปลี่ยนคุ้มกว่าครับ พัง 2ลูกยังไม่เท่ากัยราคาซ่อมครั้งนึงเลย เชียงกงลูกนึง5000+

4. speytro_boom

speytro_boom New Member Member

100
    3
    0
    ขอบคุณครับ โบนัสออกว่าจะไปโดนซักหน่อยครับ
    ตอนนี้ออกตัวช้ามากเปลี่ยนเกียร์กระตุกมาก เหนื่อยจิง หุๆ

5. PrimeraGTiR

PrimeraGTiR New Member Member

766
    8
    0
    อย่าซ่อมเลย

6. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    กระตุกอย่างเดียวหรอครับ แล้วอย่างอื่นปกติป่ะ

ถ้าปกติ ลองให้ช่างเปิดแครงถอดโซลินอยมาล้างดูครับ อาจดีขึ้น

7. speytro_boom

100
    3
    0
    กระตุกอย่างเดียวครับ เฉพาะ 1 ไป 2 ครับ นอกนั้นปกติดีครับ

8. jimie72

jimie72 New Member Member

3
    0
    0
    สอบถามครับ อาร์11 เดิมๆ เกียร์มีกี่แบบครับ เพราะของผม เห็นมีปลั๊กเดียว แต่เช็คกับเชียงกง บวกว่ามี 2 กับ 3 รบกวนเซียนๆช่วย แนะนำด้วยครับ

9. XMAN

XMAN New Member Member

35
    0
    0
    แนะนำให้เปลี่ยนเลยครับ ให้เปลี่ยนเกียร์เป็นของ SR20DE เลยครับ ผมเปลี่ยนมาแล้วดีมากๆ เลยครับ ราคา ณ ตอนนั้น 10000 บาท
    พร้อมวาง ใช้มาจนบัดนี้ก็ยังไม่เป็นไรเลยครับ อัตรารอบการวิ่งจะแรงกว่าเดิมเนื่องจากเกียร์เป็นของเครื่อง 2000CC พอทอร์คปล่อย
    มันจะรู้สึกได้ทันทีว่าแรงกว่าเดิม ยินดีให้คำปรึกษาโดยไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ ทั้งสิ้นครับ ผมอยากให้เว็บนี้ช่วยเหลือกันอย่างจริงใจโดยไม่มี
    แอบแฝงเรื่องการค้า
    FROM: MAN 08-6375-7059

10. speytro_boom

100
    3
    0
    เดี๋ยวจาลองไปดูที่เชียงกงอีกทีครับ

ตอนนี้มีหลายรายการต้องรอซ่อมเพียบเลยครับ เพลาขับตอนนี้ดังมากมายกลัวมันหลุดจัง ....

11. RISA

RISA New Member Member

247
    0
    0
    ขอถามนิดนึง ว่าถ้าใส่ เกียร์ของ SR20DE มันต้องแปลงอะไรมั๊ยแล้วการใช้ในระยะยาวจะมีผลเสียกับอย่างอื่นตามมามั๊ยหรือว่าปกติ ขอความรู้ด้วยนะจ๊ะส่วนเจ้าของกระทู้หัวอกเดียวกันเรยยย เกียร์พังมันไม่ยอมเปลี่ยนเป็นเกียร์ 3 อ่ะ วิ่งได้แค่1-2 เซ็งไปเลยถ้าหาเกียร์ได้ขอทราบราคาด้วยนะจ๊ะ

12. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    ถ้า เอากันเองเลยนะครับ

เรื่องราคา

ถ้ายกลง กันเอง 3000 บางทีก็ได้แล้วครับผม

แต่ถ้า ซื้อตามเซียงกง คงต้องมีกำไว้ สัก 5 พันอาจจะแพงกว่านิดหน่อย ไม่เกิน 7 พันครับ

อ๋อๆ พี่ที่ รูปดิสเพลย์ รถสีน้ำเงิน ถ้าอยาก สนุกกว่าเดิมละก็ SR18DE ลองไปใช้ เกียร์ธรรมดา ย้ำนะ ลูกเล็กนะครับ มาลองใช้ดูครับ

วิ่งดีมาก ถึง มากที่สุดครับ เปลี่ยนไปคนละคันเลย วิ่ง เผลอๆ วิ่ง ดีพอๆ กับพวกเครื่องเทอร์โบเลยครับ ลองดูๆ อันนี้ พิสูจน์ มา โดยผม พี่กิ๊ฟแล้วก็ป๊อป ครับ สุดจิงๆ วิ่งดีกว่าเดิมเป็นไหนๆ

ยังไงลองปรึกษา ป๊อปครับ ยูสเซอร์ p'error ดูครับ ว่าวิ่งดีขนาดไหน ครับ

ยังไงวิ่งแถวรามอินทรา เจอะกันก็ทักกันบ้างนะครับ พี่ รถสีน้ำเงินอะ ผมเคยเจอะรอบนึง ยังไงทักกันได้นะครับ รถผมบ้านๆ เจอะก็ลองหันทักก็ได้ครับสังเกตุผมจะขับช้าๆหน่อย

13. RISA

247
    0
    0
    ขอบคุณน้องตูนจ้า วันนี้โทรไปเช็คเซียงกงสุขสวัสดิ์7500 บ้าไปแล้ว ไม่สงสารคนรถพังเล้ย เศร้าจะตาย ว่าวันศุกร์จะไปตายเอาดาบหน้าที่บางนาล่ะ เอาใจช่วยกันด้วยน้า

14. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    เจ๊หนุ่ย จริงๆแล้ว เจ๊หนุ่ยได้ลองเช็คเรื่องน้ำมันเกียร์ดูรึยังครับ

ตอนนี้สมมุติฐานแรกคือเกียร์พังล่ะ..อาการก็แบบว่าเกียร์ไม่ยอมเปลี่ยน..ถูกต้องม่ะ..
    ก่อนจะเปลี่ยนเกียร์..ไหนๆก็ไหนๆแล้ว..ลองวิ่งแบบเกียร์ธรรมดาดูก่อน..แบบว่า..ปลดโอเวอร์ไดรท์มันจะเท่ากับเกียร์ 3 สับมาที่ เลข 2 คือเกียร์ 2
    วิธีการลองเจ๊หนุ่ย..ตอนออกตัวปลดโอเวอร์ไดรท์ออก ตำแหน่งเกียร์ที่เลข 2 อออกตัวแบบแรงๆเลย..พอได้รอบถึงจุดที่ต้องเปลี่ยนเกียร์..สังเกตุรอบเครื่องด้วยล่ะ..ก็ผลักเกียร์ไปที่ D (โอเวอร์ไดรท์ยังไม่ต้องเปิด) จะเป็นเกียร์ 3 วิ่งให้สุด..หาถนนว่างๆยาวๆหน่อยล่ะ:p..สับเกียร์ 4 (เปิดโอเวอร์ไดรท์) แล้วดูซิว่าขับแบบนี้ เกียร์มันเปลี่ยนไหม..ถ้าเปลี่ยน..ไม่ใช่ที่เกียร์เสียแล้วล่ะ..เป็นได้สองสาเหตุ..คือน้ำมันเกียร์หมดสภาพ..ขี้เกียร์เยอะ..และ/หรือ..ตัวสายคิกดาวว์มันมีปัญหา..อะไรเอ่ย..แต่ถ้าลองวิ่งแบบนี้..ยังงั๊ย..ยังไง..เจ้าเกียร์เจ้ากรรมก็ไม่ยอมเปลี่ยนล่ะก็..สมมุติฐานแรกถูกต้องแล้ว..เกียร์พัง..แต่ถ้าทดสอบแบบนี้แล้วเกียร์เปลี่ยนบ้างไม่เปลี่ยนบ้าง..ทีนี้ต้องลงทุนไปล้างเกียร์..แบบใช้เครื่องล้างแล้วล่ะ..อีกเรื่องหนึ่งถ้าจะลองเทสต์ดูแบบนี้ตรวจเช็คน้ำมันเกียร์ดูก่อนน่ะ..จะได้ประเมินถูกว่าเป็นที่อะไร..

ปกติเกียร์นี่มันจะพังได้ยากมากๆ..โดยเฉพาะถ้าขับไม่ได้อัดแบบฝืนเกินไป..แต่อายุอานามรถขนาดนี้อะไรก็เกิดขึ้นได้ล่ะ..ลองทดสอบดูก่อนดีกว่าครับ..ไหนๆก็คิดว่ามันพัง..ยังไง..ยังไง..ก็ต้องเปลี่ยน..ไม่มีอะไรเสีย..นิ..

เกียร์ที่ซื้อมาเปลี่ยน..เป็นไงก็ไม่รู้..เกียร์เราที่เราว่าเสีย..ยกลง..ไปไหนก็ไม่รู้..ดีไม่ดีหมุนเวียนกันไปอีกล่ะ..เนื่องด้วยกรรมวิธีการทำ..บางทีเกียร์ที่เราว่าเสียๆ..ยกไปใส่คันอื่น..มันกลับดีขึ้นมาได้..น่าแปลกใจไหมล่ะ:D:D:D

15. เสก R10

เสก R10 New Member Member

807
    8
    0
    ตามพี่หม่อมไปเลยโลกเเล้วก็ตามเจ้าตูนด้วย ...ถ้าอยากลองว่าวิ่งดีไหม..อิอิ

16. speytro_boom

100
    3
    0
    กำลังจามาถามเลยครับเรื่องเปลี่ยนไปเป็นเกียร์กระปุกอยู่พอดีเลยครับ สนใจจริงๆครับ
    ช่วยแนะรายละเอียดได้ไหมค้าบ ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่อ่ะครับ รบกวนด้วยครับ ขอบคุณมากๆๆๆครับ

รถผมก็เดิมๆๆค้าบ อิอิ แถมตอนนี้ป่วยหนัก วิ่งไปกลับแค่ กม.8 - ลาดพร้าว 101 ค้าบ เจอก็ทักทายกันได้ครับ บูม ครับ

17. speytro_boom

100
    3
    0
    ซ่อมเพลาขับข้างละ 2500 แพงไหมครับ ที่ first test &service โขคชัย 4 ครับ ยังไม่ได้ทำนะครับไปถามราคามาก่อน
    มาร้ายซ่อมแนะนำไหมค้าบบ ขอรบกวนด้วยครับ ขอบคุณค้าบบบ

18. เสก R10

เสก R10 New Member Member

807
    8
    0
    ป๊อปมาชี้เเนะด่วน.อิอิ

19. speytro_boom

100
    3
    0
    อยากเปลี่ยนเกียร์แล้วค้าบบ รอผู้รู้มาชี้แนะค้าบ

คุณ A-K-E_@P11 นอนดึกจังคับ อิอิ

20. RISA

247
    0
    0
    ขอบคุณ หม่อมมากๆเลยจ้า ก่อนหน้านี้มันเริ่มมีอาการเข้าเกียร์ลำบากกว่าปกติโดยเฉพาะ P มา D หรือ R มาที่ D แก้ไขเบื้องต้นโดยการเปลี่ยนของเหลวทั้งหมด เพราะมันถึงเวลาพอดีก้อรู้สึกดีขึ้นนิดนึง (สงสัยจาคิดไปเอง) ก้อใช้มาเป็นปกติประมาณ 2 เดือน ซัก 2 อาทิตย์ที่แล้วเริ่มมีอาการเวลาเข้าเกียร์มันจะไม่ออกตัวในทันที ทั้งเดินหน้าและถอยหลัง ก้อยังใจเย็นอยู่ จนเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมามีอาการตื้อ เร่งไม่ขึ้น รอบหลังจาก 2000 จะขึ้นช้ามากเหมือนวิ่งลากเกียร์ พอกดโอเวอร์ไดร์ ก้อวิ่งขึ้นมาหน่อยแต่ก้อยังอึดอยู่ทนไม่ไหวเข้าอู่ไปเช็ค ให้ช่างเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ลองดูอีกรอบ ไม่ดีขึ้น ช่างบอกว่าเซ็นเซอร์เกียร์เสีย เออ มันรู้ขนาดนั้นแต่เกียร์ยังโอเคอยู่นอกจากคลัชบางมาก เค้าก้อไม่ได้แกะดูนะ อาจจะใช้ประสบการณืวินิจฉัยเอา เดี๋ยวเย็นนี้ว่าจะลองทำอย่างหม่อมว่าดู มันจาพังแล้วเดี้ยงอยู่ข้างทางมั๊ยเนี่ย แล้วจะมารายงานผลอีกที เพราะกลัวเกมือนกันว่าเปลี่ยนมาใหม่มันก้อไม่ได้ดีไปกว่าเดิมอ่ะ

21. RISA

247
    0
    0
    เคยซ่อมมาข้างละ 1800ก้อว่าแพงมากแล้วน้า ลองเช็คหลายๆที่ดูนะ ระวังจาหัวแตกรับปีใหม่นะจ๊ะ

22. p'Error

p'Error New Member Member

237
    3
    0
    เพลาขับเซียงกง ข้างไม่เกิน1500มั่งน่ะไม่แน่ใจ
    ส่วนเรื่องเกียร์ก็ขับสนุกกว่าเดิมเยอะคับในเมืองเล่นได้ แต่ยาวๆไม่เคยหนักๆ เพราะเป็นคนขับรถไม่เร็ว
    งบก็พอรับได้ (มั่ง) เกียร์ออโต้กระทืบไงก็ค่อยๆไป แต่ธรรมดา รู้สึกได้นิดนึงเหอะๆ

23. speytro_boom

100
    3
    0
    รายละเอียดต่างๆมันมีอะไรบ้างครับ รบกวนหน่อยนะครับ เพราะผมอยากเปลี่ยนจริงๆ
    เกียร์ออโต้ตอนนี้มันกระตุกแรงมากแล้วครับ รถจะพังเอา ขอบคุณครับ

24. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    สงสัยเกียร์เจ๊จะไม่รอดจริงๆ..
    เกียร์ เครื่อง SR รู้สึกมันมีสองแบบอ่ะ แบบหิ้วข้างกับหิ้วบน..ไม่รู้เครื่องเดิม R11 เค้าเป็นแบบไหนคงต้องให้สาวก R11 เค้ามาตอบ ไหนๆจะไปบางนาลองแวะเช็คที่ โหงวชัย นวลจันทร์ ด้วยสิ ราคาราคาเค้าจะถูกกว่าบางนาหน่อยนึง http://www.alaiyon.com/nc.html รายละเอียดเบอร์โทร+แผนที่ก็ตามลิงค์อ่ะ 4500 ได้อยู่มั้ง..ลองไปดู

25. tOon`

2,324
    43
    48
    :D วันนี้ นั่ง รถ กรุ เปง ไง ป๊อป 555+ กรุ รุ้ แล้ว แม่ง ไม่ ดึง เพราะ ว่า โช้ค หลัง แม่ง ดี จัด :D แม่ง ไมม่ ยุบ เลย หน้า เลย ไม่ เหิน แต่ แม่ง ดึง ดี นะ ความ เร็ว ขึ้น เร็ว โคตร :D แป๊ป เดียว เอง 180 555+

ทาง แม่ง สั่น เลย กด ได้ 1 -2 เอง วะ sorry

26. p'Error

p'Error New Member Member

237
    3
    0
    เออโช๊คหลังแม่งกุว่าแข็ง เข้าใจรถเยอะทางสั้นๆ แถวนั้นต้องรอดึกๆๆสักเที่ยงคืน ไม่มีรถเลยสักคัน แต่
    ยังไงก็ชอบหว่ะ วัยรุ่นยังไงก็เทอร์โบ รอทรัพย์มาหลอกล่อพ่อแม่ก่อน กิเลสมันหนาขึ้นทุกวัน
    ชอบ GABหว่ะแม่งนั่งแร้วแน่นดี
    รายละเอียดเปลี่ยนเป็นเกียร์ธรรมดาก็มี
    เกียร์ธรรมดา
    กระบอกเกียร์
    ขาครัช
    ปั้มครัช
    ชุดครัช
    เพลาขับ
    แท่นเกียร์ (ของผมหิ้วข้าง แต่ตอนได้รถมาเปลี่ยนออโต้ไปลูกแร้วเลยไม่รู้ว่าเดิมๆหิ้วไหน)
    จิปาถะ9ล9
    ก็ต้องขอบคุณพี่โตน ก่ะตูนที่ช่วยเหลือในการเปลี่ยนเกียร์ที่ให้รู้ว่ามีอะไรบ้าง
    สุดท้าย แนะนำน่ะว่ารู้สึกได้ว่าแรงก่าเดิม แต่ไม่ถึงขั้นเว่อ

27. RISA

247
    0
    0
    ขอบคุณจ้า โทรไปแล้วเค้าบอกว่าไม่มี สงสัยต้องไปบางนาก่อน ขอบคุณอีกทีนะจ๊ะ meeting รอบนี้วันเด็กเจอกัน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้