สอบถามเกี่ยวกับท่ออากาศ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย sema, 18 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sema

sema New Member Member

77
    6
    0
    รบกวนสอบถามผู้รู้หน่อยครับ คือว่าท่ออากาศที่มาจากกรองอากาศ แล้วมาเข้าที่เครื่อง

ถ้าเราถอดออกจะเป็นอะไรรึป่าวครับ แบบว่าของเดิมของผมมันขาด แล้วไปหาซื้อเปลี่ยน

แถวๆวรจักร (ต้นโพธิ์) ราคาลดแล้วอยู่ที่ 1720 บาท (แพงจัง) คือว่าถ้าเราไม่ใส่จะมีผลเสีย

อะไรรึป่าว และก็เราเอาท่อยางหม้อน้ำ ซึ่งก็ทนความร้อนได้ และถูกกว่ามาใส่แทนกันได้มั๊ยครับ

รบกวนช่วยตอบให้ด้วยนะครับ ขอบพระคุณมากเลยครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 ธันวาคม 2008
  2. kku

kku New Member Member

772
    40
    0
    ไม่แน่ใจครับ รอผู้รู้มาช่วยแจงครับ ของผมก็มีขาดเหมือนกัน

3. sema

77
    6
    0
    ขอบคุณครับ แต่ลองมานึกย้อนดูนะ ทั้งที่มันขาดก็ยังวิ่งไดเลยเนอะ

แต่ถ้าเราไม่ใส่มันจะเป็นอะไรรึป่าวนะ

4. aj11

aj11 New Member Member

201
    2
    0
    ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันแต่ของผมขาดจนไม่มีชิ้นดีผมถอดทิ้งไป2ปีกว่าแล้วแต่ก็ปกติเหมือนเดิมอะคับ แต่ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าจะมีผลระยะยาวป่าว
    ผมเคยถามช่างที่ร้านบอกว่าไม่ใส่ก็ไม่เป็นไร แต่ว่าเวลาอากาศเย็นถ้ามีท่อตัวนี้มันจะสตาทติดง่าย(ช่างเขาบอกมาแบบนี้อะคับ) ผมก็เลยไม่ได้ใส่อีกอย่างราคาแพงอะคับ

5. sema

77
    6
    0
    ถ้าอย่างนั้นสงสัยต้องถอดออกโลด อิๆๆ ไม่ไหวเลยครับ ราคามันแพงเกินจริง

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นนะครับ

6. fisho

fisho Member Member

223
    6
    18
    ไม่น่าจะมีปัญหานะคับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 ธันวาคม 2008
  7. NV_Dragon

NV_Dragon New Member Member

38
    2
    0
    ท่อนั้นมีไว้เอาไอความร้อนแถวท่อไอเสีย มาเข้าหม้อกรองอากาศ
    เพื่อช่วยให้ได้รับอากาศอุ่น ยามติดเครื่องตอนที่อากาศหนาวเย็น
    แต่สำหรับเมืองไทยแล้วแทบไม่มีความจำเป็นเลย
    ดังนั้นถอดทิ้งไปก็ไม่มีผลเสียหายใดๆ ต่อเครื่องยนต์เลย CONFIRM !

8. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    ตามข้างบนเลยครับผม

9. sema

77
    6
    0
    ขอบคุณทุกความคิดเห็นที่แนะนำครับ ตอนนี้จะได้ไม่ต้องพะวง

เพราะราคาแพงไม่สมกับความสำคัญเลย

สังเกตดูมันจะขาดช่วงปลายนะครับสามารถจับมันยืดออกได้แล้วใส่กลับเพื่อความสะบายใจครับ แต่ถ้าจะเอาอย่างอื่นมาแทนก็ได้ไม่ผิดครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้