พี่ๆ ครับกลับมาถามใหม่ จากอาการคราวที่แล้ว

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย psoodto, 18 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. psoodto

psoodto New Member Member

62
    4
    0
    คือว่าอยากทราบว่าเป็นที่ไดสตาร์ทหรือแบตเสื่อม จากอาการคราวที่แล้วนะครับ พอรถดับแล้วสตาร์ทไม่ได้ครับ คือบิดกุญแจไปแล้วไม่มีเสียงอะไรเลยสักกิ๊กก็ไม่มี ไปเจอช่างคนหนึ่งบอกว่ากุญแจพี่มีปัญหาแล้วแหละ บิดไม่มีเสียง - - " จะให้เปลี่ยนทั้งชุดท่าเดียว แต่พี่อีกคนเขาบอกให้ลองเช็คดูครับโดยให้เปิดไฟหน้ารถเอาไว้แล้วลองสตาร์ทดู ปรากฏว่า บิดกุญแจไปแล้วไม่มีเสียงอะไรเกิดขึ้นเลยครับเหมือนอาการตอนแรกเลย แต่พอปิดไฟหน้า สตาร์ทรถได้ปกติ เขาบอกว่า แบตใกล้เสื่อมแล้วไปเปลี่ยนได้เลย แต่แบตก็ 2 ปีกว่าๆ แล้วครับ เลยยังสงสัยอยู่ว่าเป็นที่ไดสตาร์ทหรือแบตเสื่อมครับ ขอบคุณครับ

2. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    อยู่แถวไหนครับ

หาร้านช่างไฟ ซ่อมดุ ไม่งั้นมาที่อู่พี่ติ่ง จะได้ สบายใจ

หรือไม่ก็ เค้าศุนย์ไปเช็คเลย เเล้วรู้ว่าเป็นอะไร ก้ออกมาซ่อมข้างนอก

3. B14

B14 Active Member Member

123
    32
    28
    บอกยากครับ แบต 2 ปีกว่าๆ แล้วตอนเปิดไฟนี่สว่างปกติป่าวคับ แล้วเป็นทุกครั้งป่าวคับ ถ้าไม่เปิดไฟสตาร์ทติดทุกครั้งป่าวคับ พูดไม่ถูกเหมือนกันคับ(รอผู้รู้แล้วกันคับ) อาการคราวที่แล้วเป็นไงคับ

4. B14

B14 Active Member Member

123
    32
    28
    ถ้าร้อนใจโทรมาคับเพื่อจะแนะนำได้บ้าง รถที่บ้านเคยเป็นคับอาการคล้ายๆกัน อธิบายเป็นข้อความไม่ถูกอ่ะคับ 089-046-3738

5. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    เปลี่ยนแบต ได้เลยครับ :):):):)

6. psoodto

62
    4
    0
    ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนนะครับที่ช่วยตอบ มาตอบครับ ไม่เปิดไฟสตาร์ทติดทุกครั้งครับ อาการคราวที่แล้วคือผมขับไปแล้วเข้าเกียร์พลาด รถดับกลางถนน แล้วพอจะสตาร์ท หมุนกุญแจไป มันไม่มีเสียงอะไรเลยครับ (แบบมุขไม่ฮา แล้วเงียบอ่ะครับ ไม่มีใครขำ) แต่ตอนนั้นทำอะไรไปจำไม่ได้ครับ อยุ่ดีๆ ก็สตาร์ทติด แล้วก็เมื่อสองวันที่แล้วเป็นเหมือนกัน คือไปดับกลางสะพานขาขึ้น แต่คราวนี้ใช้วิธีปิดไฟทุกอย่างที่มีครับเปิดแค่ไฟฉุกเฉิน ก็สตาร์ทติดได้ครับผม สงสัยต้องเข้าไปเช็คที่ร้ายพี่ติ่งสักทีแล้วครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 ธันวาคม 2008
  7. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    แวะเข้ามาดูเป็นความรู้คร๊าบบบ

8. psoodto

62
    4
    0
    ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนครับ เดี๋ยวเย็นนี้เอาตะกร้อไปสอยแบตใหม่ :D:D

9. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    อาการเดียวกะป๋มเลย เคยคิดว่าไดร์สตาร์ทหรือป่าว พอเปลี่ยนแบต หายเป็นปลิดทิ้ง

10. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    ช่ายๆๆ เปลี่ยนแบต

11. psoodto

62
    4
    0
    โอ้วววววววว จัดไปครับผม

12. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    เล่น เครื่อง เสียงเปล่าครับ
    ถ้า เล่น สังเกต ง่าย ใหญ่ เลย
    ถ้า มัน ไม่ แหล่ม เหมือน ก่อน
    แบต เลยครับ
    แต่ ช่างติ่ง ฟันธง แล้ว
    แบต ชัวร์ ป๊าด

13. samuyaki

samuyaki New Member Member

470
    26
    0
    ความรู้ๆ

14. psoodto

62
    4
    0
    ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนมากนะครับ ตอนนี้เอาไปเปลี่ยนแบตแล้ว อาการหายหมดทุกอย่างเลยครับ สตาร์ทนิ่งมากครับ ขอบคุณครับ

15. cp_chin69@hotmail.com

[email protected] New Member Member

318
    74
    0
    แหล่มไปแล้ว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้