ใครรู้วิธี ผ่าโคมไฟหน้า ไม่ให้แตกบ้าง จะพ่นโคมดำ

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย By Tum, 1 ธันวาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. By Tum

By Tum New Member Member

91
    0
    0
    ใครรู้วิธี ผ่า /กับประกอบ โคมไฟหน้าไม่ให้เสียหายบ้าง.........อยากจะล้างเลนส์ กับ พ่นโคมดำ ...........จะได้ไม่เสียเงินฟรี........ขอที่ขายสิ่งที่ต้องใช้ด้วยนะฮะ

2. zegx

zegx New Member Privilege

215
    34
    0
    อุปกรณ์
    ไดร้อน (อุปกรณ์ก่อสร้าง หรือเครื่องมือช่าง ไม่ใช่ไดร์เป่าผมนะ)
    ไขควงปากแบน
    ผ้าขนหนู
    ซิลิโคน
    ถุงมือผ้า (กันร้อน)

พอดีไม่มีภาพประกอบ ลองจินตนาการตามดูแล้วกันนะฮะ
    เริ่มจากเอาผ้ามาปูที่พื้นก่อน เพื่อกันรอยที่จะเกิดขึ้นกับกระจกของโคมไฟ
    จากนั้นให้ใช้ไดร้อน หรือถ้าหาไม่ได้จริงๆก็ใช้ไดร์เป่าผมก็ได้ แต่จะนานหน่อย
    เป่าที่ขอบด้านสั้นก่อน
    สมมติโคมเป็นรูปสี่เหลี่ยมผืนผ้า ให้เป่าจากด้านข้างก่อน
    ถ้าเป็นไดร์ร้อน ให้ค่อยๆเป่า เพราะระวังพลาสติกจะละลาย
    จากนั้นพออุ่นๆ ให้เอาไขควงปากแบนค่อยๆงัด อย่ารีบ เด๋วโคมเจ๊ง น้ำเข้า
    เมื่องัดด้านข้างออกได้ จะเริ่มง่ายขึ้น
    โดยเป่าไล่ไปเรื่อยๆ มือนึงงัด มือนึงเป่า
    ใจเย็นๆ เด๋วโคมแตก หรือพลาสติกแตก หรือละลาย
    ทีนี้จะพ่น จะทำไรก็ตามบายเลยครับ
    แต่อย่าเอาคราบกาวซิลิโคนที่ฝังอยู่ตามซอกออกเน้อ เด๋วเวลาประกอบกลับแล้วมันจะไม่ซี้ (ไม่สนิท)
    พอทำธุระเสร็จ
    ให้เอาไดร์ร้อนเป่ารอบๆโคม เพื่อให้ซิลิโคนอ่อนตัว
    จากนั้นถ้ามีซิลิโคนซื้อมา ให้บีบลงรอบๆโคมบางๆ ไม่ต้องเยอะ
    จากนั้นรีบประกบโคมกลับขณะที่อุ่นอยู่
    ทีนี้ก็ค่อยๆไดร์ร้อนเป่าไล่ แล้วกดโคมไปเรื่อยๆ จนสนิท
    ทิ้งให้เย็นสักแป๊ป
    ลองเอามืออุดรูระบายไอน้ำของโคม
    แล้วเอาปากเป่าอัดไปแรงๆที่รูหลอดไฟ
    เพื่อทดสอบการรั่วของโคม
    ถ้าไม่มีการรั่วก็เท่ห์เลย
    ถ้ามีก็เหวอครับ
    หุหุ

3. james99

james99 New Member Member

1
    0
    0
    ใช้เครื่องเป่าความร้อนอะคับ ไม่ใช่ไดร์เป่าผมนะ เป่าตรงขอบโคมซักพักจนยางมันอ่อนตัวก็สามารถค่อยๆง้างออกมาได้คับ

4. By Tum

91
    0
    0
    วีธีขัด กับ วิธีพ่น ทำเหมือนกับสีทั่วไปหรือป่าว:)

5. boyd

boyd New Member Member

7
    0
    0
    ไดร์ร้อนตัวเป็นพันนะขอบอก

6. l3a!ancE..~

l3a!ancE..~ New Member Member

184
    19
    0
    ตามนั้นเลยครับ

7. leabza

leabza New Member Member

17
    0
    0
    อืม.. จริงอย่างที่เขาzegxบอก.... แต่ผมใช้ไดร์เป่าผมอ่ะ มันได้เหมือนกัน แต่ต้องใจเย็นๆ นะ เดี๋ยวไดร์พัง
    แล้วก็ทำตามขั้นตอนของ K. zegx ทุกอย่างเลยครับ

8. zegx

215
    34
    0
    อ่อ มีข้อแนะนำเพิ่มเติมครับ
    มันจะเป็นบางรุ่น (โดยเฉพาะรุ่นเก่าๆ)
    เวลาเปิดโคมออกมา พยายามระวังอย่าไปโดนโคมเงาๆนะครับ
    เพราะรุ่นเก่าๆโดนแล้วเป็นรอย
    เช็ดไม่ออก
    บางทียิ่งเช็ด ยิ่งเป็นรอย ขุ่นไปกันใหญ่เลยนะฮะ

9. By Tum

91
    0
    0
    ............................................................................................................................................................

10. Boy JazzZA

Boy JazzZA New Member Member

295
    2
    0
    เยี่ยมครับ

11. l3a!ancE..~

l3a!ancE..~ New Member Member

184
    19
    0
    ของผมงัดออกมาเอาตัวบังไฟออก แหะๆ

12. Poy

Poy New Member Member

54
    3
    0

แนะนำน้ำยาที่ใช้ขัดให้ด้วยครับว่าเป็นแบบไหนที่สามารถขัดแล้ว ใสขึ้น

13. zegx

215
    34
    0
    เรื่องน้ำยาไม่ค่อยแน่ใจ
    เคยใช้ซันไลก็ใสแจ่มแล้วฮะ

14. seng_hz

seng_hz New Member Member

96
    1
    0
    แจ่มเลยครับ ได้ความรู้เพิ่มอีกมากเลย

15. seng_hz

seng_hz New Member Member

96
    1
    0
    แจ่มเลยครับ ได้ความรู้เพิ่มอีกมากเลย ขอบคุณครับ

16. By Tum

91
    0
    0
    ...........................d.....................d..........................

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้