220 ไฟ ABS ขึ้นครับ

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย นัท 8888, 13 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. นัท 8888

นัท 8888 Guest

0
    0
    0
    220 ไฟ ABS ขึ้นครับ ทำยังไงดีอะครับ อยู่ ตจว. ซะด้วย เซงเลย เบรคใช้งานได้ปกติ ไฟ ABS ขึ้นหลังจากไปล้างรถมาครับที่คาร์แคร์ เซงจริงๆ พอมีวิธีคราวๆมั้ยครับ ขอบคุณมากครับ

2. barague

barague Guest

0
    0
    0
    พอdผมก้อใช้รุ่นนี้อยู่เหมือนกันคับ อยู่ที่ว่าk.นัทยกรถขึ้นล้างช่วงล่างด้วยรึเปล่ากะในห้องเครื่องน่ะคับ ถ้าล้างช่วงล่างน้ำที่ฉีดมันแรงจะไปฉีดโดนสายไฟabs เข้าซึ่งสายไฟนี้มันจะเกาะอยู่ตรงปีกนกยึดตัวถังหลังล้อหลังทั้งซ้ายและขวาเส้นเล็กๆ สายไฟนี้มันจะไล่มาจากกล่องabsในห้องเครื่องแล้วเกาะมาตามใต้ท้องรถเพื่อกระตุ้นการทำงานของระบบแล้วมาแยกสายทั้ง2ฝั่ง ของล้อทั้ง4 ถ้าไม่ใช่ล้อหลังก้อมาดูที่ล้อหน้า ผมเคยเป็นแต่หนูมันแทะ(เป็นที่ล้อหลังขวา)ให้ช่างระบบไฟยกรถด้านข้างแล้วนอนไล่ดูแล้วเอามีดตัดปลายแล้วพันเข้าด้วยกันแล้วเอาเทปพันสายไฟพันเข้าไปใหม่ (เหมือนตัดต่อสายไฟทั่วไป) แต่ก่อนทำต้องเอาขั้ว BAT ออกก่อนนะ ก้อหายใช้งานได้เหมือนเดิม ถ้าล้างห้องเครื่องต้องดุที่ปลั๊กต่อระบบabsว่ามันชื้นหรือสกปรกรึเปล่า ดึงออกมาเป่าใช้ลมเป่าให้แห้งแล้วเสียบเข้าไปใหม่ ถ้าไม่หายควรดูสายไฟทั้งระบบว่ามันขาดที่ตรงจุดไหน ให้ร้านทำไฟรถยนต์เก่งๆดูให้ ลองไล่ดูถ้ามันไม่หายให้เข้ามาที่ม.เกริก แถวๆวงเวียนบางเขนเข้าหลังสน.บางเขน จะมีอู่rover ทำอยู่เจ้าของอู่ชื่อหนึ่ง ส่วนใหญ่ทำแต่off road เค้ามี note book ที่พอจะหาสาเหตุให้ได้ ผมก้อทำที่นี่เพราะใกล้บ้านไม่แพง แต่ของผมแค่ตรวจเช็คธรรมดา ลองดูอย่างที่ผมบอกละกันนะคับ ผมชื่อPONG อยู่ดอนเมือง เบอร์โทร.ก้อ 087-3510173,02-5310499 คับdจัยจังที่ยังมีคนใช้รุ่นนี้หลงเหลืออยู่เพราะรถมันหายากมากๆ บางทีผมขับงี้เหงาเลยนะ ว่าแต่ที่ผมแนะนำไปนั้นเครื่องเดิมมันรึเปล่าถ้าใช่ก้อokนะ คันนี้ที่ผมใช้ไม่ค่อยมีปัญหาอะไรขับมันส์อีกต่างหาก ส่วนไฟถ้าไม่หายและยังไม่เข้ากทม.มันก้อมีอยู่อย่างเดียว คือ รำคาญลูกกะตาแค่นั้นล่ะคับแต่เบรคอยู่แน่นอน.

3. caba

caba New Member Member

305
    0
    0
    พี่ป๋องเจอเพื่อนแล้ว:D:D

4. Original

Original New Member Member

322
    0
    0
    ยินดีด้วยครับ P'ป๋อง...งงง...งงง..งงง

5. barague

0
    0
    0
    ช่ายคับ!เจอเพื่อนกะเนื้อคู่ของเค้าแล้ว แต่ทำมัยเจ้าของเค้ายังไม่กะดิกหรือตอบกลับในกระทู้ของกะผมเลย เออ?หรือว่าเค้าขายรถไปแล้วก้อม่ายรู้ คงจาเหงาเหมือนเดิม เฮ้อ?เศร้าจิงๆเลยกรู.

6. Original

322
    0
    0
    ทำเป็น น้อยใจไปได้ โอ้โหพี่ เครื่อง COM เค้าอาจจะช้าก็ได้
    หรือไม่พี่เค้าก็ไม่รีบ แบบว่าชอบเนิบๆๆ

7. barague

0
    0
    0
    ม่ายช่ายว่าน้อยจัย แต่อยากจะรู้ว่าไอ้ที่เราตอบไปนั้นมันจาตรงกับที่เราบอกรึเปล่าก้อเท่านั้นแหละคับ (จัยร้อน) ถ้าไม่ใช่อาการอย่างที่บอกจาได้รีบไปหาหมอเพื่อเย็บหน้าใหม่ แบบว่าหน้าแตกน่ะ เจ้าของรถเค้าก้อจัยเย็นจิงๆเลยนะแล้วที่ว่า COM เค้าช้าน่ะมัน COM อารายจ๊ะ COM แอร์หรือ COMMISSION ก่อนสิ้นปีกันแน่ ว่าแต่พอจามีลู่ทางหาอะไหล่820บ้างไหม พอดีมีคนแถวๆบ้านเค้าถามมาน่ะ อะไหล่ประเภทเครื่องยนต์กะตัวถังน่ะคับ ช่วยหนูหน่อย.

8. Original

322
    0
    0
    นับถือน้ำใจ P'ป๋อง จริงๆ
    อะไห่ล 820 มีที่ เซียงกง ย่านพระราม5 และก็เซียงกงบางนา อยู่ตรงซุ้มประตูทางเข้าด้านขวาเลยครับ พี่

9. barague

0
    0
    0
    ขอบคุณคับ ที่ให้แสงสว่างตราค้างคาว บางทีอาจจะไปดูเองก้อเป็นได้ เผื่อมีของรุ่นตัวเองอยู่บ้าง.

10. bavaria

bavaria New Member Member

54
    0
    0
    ผมก็ใช้220เครื่องเดิมนะครับ แต่ไปตระเวนหาใครไม่ได้เดี๋ยวมีคนงอน เรื่องเครื่อง820มีอยู่นึงเครื่องอยู่อู่ที่วัชรพลเจ้าของเค้าเปลี่ยนโตต้าใส่กองเครื่องไว้อู่ขายหมื่นห้า ไดชาร์จเพิ่งเปลี่ยนมาด้วย ยังไงแลกเปลี่ยนข้อมูลกันนะครับ

11. barague

0
    0
    0
    อ๋อ!ขอบคุณคับ ได้เพื่อนมาอีกหนึ่งและ อยู่ลำลูกกานี่อยู่คลองไหนคับ หรืออยู่แถวเสมาฟ้าครามของผมอยู่ซอยพหลโยธิน64/1ปากซอยมีอู่ honda jr tune up คับผมอยู่ต้นๆซอยใกล้ๆกันเลยนะ ยินดีที่ได้รู้จักนะคับ รถผมสีแดงล้อทอง sparco nt ขอบ 17 นิ้ว turbo ihi คับ เบอร์โทร.ก้อตามนั้นเลยคับ เดี๋ยวผมจะได้ไปบอกกะเจ้าของรถเค้าก่อนว่าจะเอาอย่างไรนะคับ คงจะได้ความคืบหน้าในเร็วๆนี้.

12. bavaria

54
    0
    0
    สวัสดีครับ ผมทำงานอยู่คลอง4ตรงข้ามสนามกอร์ฟธัญญธานี ก่อนถึงคลังน้ำมัน แต่บ้านอยู่คลอง7ครับรถพี่เป็นแบบไม่มีกระจังหน้าป่าวยครับ เป็นรถของสจ๊วตที่อยู่หน้าม.รัง
    สิตรึป่าวครับ พอดีเคยไปดูที่บ้านเค้าถ้าไม่ใช่ก็ขออภัยด้วยครับ

13. barague

0
    0
    0
    มะช่ายคับ ของผมมีกระจังแบบ 820 ซื้อมาจากเต็นท์รถมือสองแถว the mall ท่าพระคับ เจ้าของเดิมตอนนี้เป็นสมาชิกทั้ง bangkok และ thaiclassiccar คับ และเคยเห็นรถของเค้าแล้วเค้ายังเสียดายอยู่เลยคับ ผมได้มาใหม่มากๆเพราะรถวิ่งมาแค่ 2 หมื่นกว่าโลเองคับ ตอนนี้ก้อวิ่งไปนิดเดียวเอง เออ!ว่าแต่อู่ที่ยกเครื่อง 820 ลงนั้นมันชื่ออู่อะไรคับ อยู่ช่วงไหนของวัชรพลและมีเบอร์อู่มั๊ยคับ.

14. bavaria

54
    0
    0
    อ่านจากที่เล่าสภาพน่าจะดีมากเลยนะครับ ของผมตอนซื้อมาก็เกือบแปดหมื่นห้าพันโลแล้ว ได้มาถูกมากครับ(แต่ซ่อมจนอ่วมเลย อิอิ)ตอนนี้ก็วิ่งมาเก้าหมื่นห้าพันโลแล้ว เมื่อปลายเดือนที่แล้วก็วิ่งทางไกลมาครับ ไปพะเยากลับมาพิษณุโลกแล้วเฉี่ยวเพชรบูรณ์นิดหน่อย(พาแฟนไปรับปริญญามาครับ)ไปกลับ1700โล หมดค่าน้ำมันไป2900น้ำมันตอนนั้นลิตรละ19แล้ว ขาไปลองเหยียบหมดนั่ง3คนของแน่นเอียดได้195ไม่ถึง200 ทั้งที่ปีใหม่ปีที่แล้วขับคนเดียว210ยังไม่หมดเลยคิดว่าได้230-240แน่นอน
    ส่วนเรื่องอู่ผมก็ไม่ได้ถามว่าชื่ออู่อะไรแต่แกชื่อพี่ศรี มีป้ายว่าทำโช้คอัพอยู่หน้าซอยตรงข้ามปั๊มบางจากออกจาก5แยกวัชรพลไปทางสายไหมแค่ร้อยกว่าเมตรได้ เข้าซอยไปแค่เกือบร้อยเมตรก็เจอ(สุดซอย)เบอร์โทร0816208275บอกว่ารถโรเวอร์สีน้ำเงินแนะนำครับ สนิทกันเพราะพี่ที่รู้จักกันอยู่ใกล้ๆเค้าแนะนำไป(พาผมไปส่งถึงร้านเลย)

15. barague

0
    0
    0
    มาอีกแล้วคับแต่มาช่วงเย็น ใช่คับสภาพดีมากแต่รอยลักยิ้มเยอะเกิน ไม่ทราบ turbo เดิมรึเปล่าคับ เท่าที่ดูอาการน่าจะเปิดฝาสูบดูมั่งนะคับ ที่ว่าซ่อมอ่วมเนี่ยรวมถึงเรื่องนี้ด้วยรึเปล่า ถ้ากินน้ำมันเครื่องด้วยเครื่องคงจะหลวมแล้วล่ะคับ คงจะต้องเปลี่ยนแหวนบดวาลว์ แล้วที่บอกขาไปนั่ง 3 คนของแน่นเอียดวิ่งไม่ถึง 200 นั้นแน่นอนคับ เพราะรถรับน้ำหนักเยอะถ้าไปคนเดียววิ่งปลิวเลย ได้อย่างเสียอย่างคับที่สำคัญผมเคยลองมาแล้วขาไปตามลมประหยัดกว่าขากลับที่ต้องขับต้านลม ทำให้ใช้เชื้อเพลิงมากกว่าคับ (ลองดูนะคับ) นี่ขนาดวิ่งถึง 195 ไม่ถึง 200 ยังไม่พอจัยอีกเหรอคับ (จัยถึงจิงๆ)เป็นผมแค่ 180 ก้อขาสั่นแล้วล่ะคับกลัวรถจาปลิว เพราะมันเบาขนาด set ช่วงล่างเต็มที่แล้วนะ ส่วนเรื่องอู่นั้นเดี๋ยวผมให้น้องเค้าไปดูอีกทีนึงคับ ถ้าว่างๆผมว่าน่าจะนัดกันมาคุยและหาอะไรทานกันตอนเย็นๆที่ร้านแถวๆ แยกคปอ.สักครั้งน่าจะดีนะคับใกล้ๆบ้าน จะได้เอารถมาดูและแลกเปลี่ยนกัน.

16. bavaria

54
    0
    0
    ไอ้ที่ว่าอ่วมเนี่ยมันกระจุกกระจิกเยอะครับ ได้มาก็เปลี่ยนลูกยางช่วงล่างต่างๆหมดเลยแรกๆมันชิ้นใหญ่ๆเลยแพง เครื่องมันร้อนหาสาเหตุไม่เจอ ประเก็นฝาเลยแตกไปรอบนึง กว่าจะรู้สาเหตุท่อน้ำกลับเส้นทองแดงมันตัน คือเดี๋ยวมันไหลได้บ้างเลยไม่เจอส่วนเครื่องยังแน่นดีอยู่ครับ ไม่มีควัน ไอน้ำออกจากท่อปกติเลย เทอร์โบนี่เดิมครับแค่นี้ก็ดันจนท่อไอดีหลุดแล้ว เคยวิ่งตอนเทอร์โบหลุดกลับบ้านสระบุรี คือตอนวิ่งร้อยกว่ามันก็จะอืดๆไปเลยครับ มันไม่มีบูสท์แต่มันก็ไปได้เรื่อยๆ สองสัปดาหืก่อนก้ขับจนน้ำมันเครื่องหมดอ่างเลยดีว่าเอะใจเห็นที่พื้นมีหยดน้ำมันเครื่อง ซีลคอเครื่องเสื่อมครับคราวนี้ทำอู่ข้างโรงงานหมดไปพันห้า เอารถออกจากอู่มาสั่นทั้งคันสงสัยเดินไม่ครบสูบ ไปดูที่อู่เดิมหัวเทียนสูบแรกร้าวผ่าครึ่งทั้งหัว เค้าบอกน้ำขังอยู่ในหัวเทียนเลยออกมาเป่าให้ ผมเลยว่าน่าจะมันร้อนแล้วดันมีน้ำเข้าไปเจอเย็นมันเลยแตก ช่วงล่างก้โหลดลงไปเลยทิ้งโค้งได้เร็วแต่แข็งมาก ล้อก้เปลี่ยนใส่ออฟเตขับหลังทิ้งโค้งทียางถูซุ้มเลย ลงโค้งวงแหวนเร็วได้ถึง85ครับ แต่ช่วงล่างแข็งจนตับไตใส้พุงแทบกระจายออกมาเลย

17. barague

0
    0
    0
    เท่าที่ดูในรายละเอียดก้อน่าสาหัสอยู่หรอกคับ ผมสงสัยตอนน้ำมันเครื่องหมดอ่างเนี่ยมันไม่มีไฟโชว์ที่หน้าปัดเหรอคับ ที่มีรูปเป็นกาน้ำมันเครื่องน่ะนั่นแหละคับตัวเตือนน้ำมันเครื่องหาย ส่วนท่อไอดีหลุดผมว่าน่าจะใส่ท่อถักของ EARL ไปเลยแพงหน่อยแต่ทนทานมากๆไม่มีหลุดเห็นรถแข่งเค้าใช้กัน หม้อน้ำนั้นยังใช้ของเดิมอยู่หรือเปล่าคับ ของผมเปลี่ยนเป็นหม้อน้ำของ VOLVO 740 ให้ร้านทำท่อไอเสียเจ้าประจำทำให้วิ่งทางยาวๆความร้อนๆไม่ถึงครึ่งเลยคับใส่น้ำยาหล่อเย็นช่วยด้วยช่วยได้เยอะ และ INTER ผมเอารุ่นของ EVO 3 เอาลงมาใส่ในส่วนของช่องว่างใต้กรอบทะเบียนกันชนหน้าหายห่วงคับใช้ยาวเลย แต่ต้องไปหา BLOW OFF VALVE ขนาดใหญ่หน่อยเพื่อช่วยในส่วนของ TURBO ยามถอนคันเร่งจะได้สมรรถนะขึ้นอีกเยอะเลยคับ ส่วนช่วงล่างผมคิดว่าทางคุณคงไปตัดสปริงออกแล้วอัดโช๊คแข็งแน่นอน ของผมใช้สปริงโหลดแล้วอัดโช๊คให้แข็งหน่อยวิ่งใช้ได้เลย แต่ต้องใส่สตรัทปรับเกลียวทางล้อคู่หลัง เพราะว่าพอวิ่งแล้วมันไปครูดกับขอบล้อพอดี ทางแก้ไขตอนแรกเค้าบอกให้พับขอบล้อคู่หลังหรือใส่สตรัท ผมเลยเอาใส่สตรัทแทนเพราะเสียดายรถ ส่วนรถผมก้อยางถูซุ้มเหมือนกันเพราะยางผมมันขนาด 215/45/17 ลองดูตามที่ผมบอกหากมีงบและมีเวลาจะทำให้รักรถคันนี้มันมากขึ้นคับ แถมรูปร่างก้อไม่เหมือนใครอีกด้วย.

18. bavaria

54
    0
    0
    ไฟมันไม่โชว์อะครับ ปกติทุกอย่างขนาดความร้อนยังไม่ขึ้นเลยอยู่เกือบถึงกลางๆปกติดี ส่วนหม้อน้ำนี่ก็เปลี่ยนตั้งแต่ฮีตรอบแรกแล้วครับ สรุปคืออยู่กับผมฮีตไปสองรอบแต่ไม่พังครับ ช่างรื้อดูบอกปกติดีอยู่ โบลว์ออฟวาล์วนี่ผมว่าไม่จำเป็นหรอกครับ รถผมเทอร์โบเดิม บูสท์ไม่ได้ปรับของเดิมๆมันก้ใช้ดีอยู่แล้ว ส่วนท่อไอดีเปลี่ยนเป็นสแตนเลสกับข้อต่อยางสีฟ้าก็ใช้ดีครับ คือไปติดแก๊สเลยจำเป็นต้องเปลี่ยนแต่ไม่ได้เติมแก๊สมาเป็นเดือนแล้ว จริงของเดิมมันไม่มีปัญหาเลยครับ ที่หลุดก็เพราะถอดบ่อย ส่วนช่วงล่างแค่ตัดสปริงหน้าครับ โช๊คไม่ได้ทำ ส่วนข้างหลังนี่โหลดโดยไม่เสียของเพราะมันมีที่ยึดโช๊ค2จุดเลือกใส่เอาว่าจะให้มันสูงหรือเตี้ยไม่ต้องวุ่นวายให้เสียของ ยางผมยังไงมันก็ต้องถูอยู่แล้วครับเพราะจอดเฉยๆมันก็จะล้นออกจากซุ้มอยู่แล้ว ล้อเดิมมันออฟเซต45 ล้อกว้าง6นิ้ว ล้อใหม่ออฟเซต25กว้าง7นิ้วแล้วเอาไปกลึงให้เป็นออฟเซต35เพราะไม่งั้นล้อมันก็จะล้นออกมาจากตัวรถเต็มๆเลย ส่วนเรื่องอินเตอร์คงไม่เปลี่ยนอะครับ เห็นมันแน่นไปหมดแล้วแล้วผมเน้นต้นด้วยอินเตอร์เล็กไม่ต้องรอบูสท์เหยียบแล้วมาเลย เคยเจอแอคคอดมาจี้แล้วแซงเสียงลากรอบแบบดังมากแบบโมมาเต็มที่เลยพุ่งหายไป ผมก็เชนเกียร์2กดตามเลยแป๊ปเดียวไปอยู่ก้นเค้าแล้วแล้วผมก็แซงออกซ้ายไปเพราะไปคนละทางตอนนั้นรถผมดังมากตีแป๊ปตรง2.5นิ้วดังรำคาญจนต้องไปใส่หม้อพักคืน ตอนนี้ก้มีแต่หม้อพักปลายอันเดียวอยู่ไม่ค่อยดังถึงขั้นเงียบเลย ใจก็อยากจะทำรถให้มันครบๆกว่านี้แต่ตอนนี้ซื้อบ้านไปแล้วเลยได้แต่รักษาสภาพให้มันเดิมๆไว้ ในพิกัด2ลิตรนี่ถ้าไม่นับพวกอิมกับอีโวนี่ไม่แพ้ใครเลยครับส่วนเรื่องเบรกนี่เหมือนกับมันจะไม่ค่อยอยู่แต่พอฉุกเฉินจริงๆมันก็เอาอยู่ครับ อย่างตอนที่ว่าไปเหนือที่กดมา195พ้นโค้งตรงแถวอินทรบุรีมีแยกไปแดงผมเหยียบเบรกหมดเลยล้อก้ไม่ล็อกไม่เฟส แต่เหม็นไหม้เลย ก็มาขนาดนั้นเหยียบทีเดียวให้เหลือศูนย์ตอนแรกนึกว่าจะไม่อยู่แล้วรถทางขวาไม่กล้าออกมาเลย จะฝ่าไปก็เดี๋ยวเค้าออกมาก้ได้ตายกันหมดพอดี เดี๋ยวเที่ยงวันนี้ผมก็ขึ้นเขาใหญ่รวมก๊วนสมัยเรียนกันเพราะสัปดาห์หน้าก็ไม่ว่างแล้วบ้านใครบ้านมัน ผมหยุดยาว8วันแต่ต้องอยู่รับส่งแฟนวันที่29-30ก่อน กลับมาแล้วเดี๋ยววันจันทร์เข้ามาคุยใหม่ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้