ขอข้อมูลเรื่องระบบความร้อนของ ตาโตหน่อยได้ไหมค่ะ หนูซื้อรถมาได้7วัน...

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Maprang ZuZu, 18 กันยายน 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Maprang ZuZu

Maprang ZuZu Guest

0
    0
    0
    ขอข้อมูลเรื่องระบบความร้อนของ ตาโตหน่อยได้ไหมค่ะ หนูซื้อรถมาได้7วัน ก้อไม่มีปัญหาอะไรแต่เมื่อวานจะขับเอาไปดูแอร์ความร้อนขึ้นน้ำในหม้อน้ำหายหมด รถดับสตาร์ไม่ติด สาเหตุมันน่าจะเกิดจากอะไร หนูเพิ่งซื้อรถมายังขาดความรู้

2. กว้างมาก พัดลมไม่ทำงาน หม้อน้ำตัน วาร์วน้ำตาย ปั๊มรั่ว ท่อน้ำรั่ว ฝาหม้อน้ำพัง เป็นไปได้หมดครับค่อยๆดูว่ามีจุดใดรั่วมั้ย ก้มตรงพื้นที่จอดหรือลองดูคราบน้ำในห้องเครื่องน่าจะมีรอย ดูพัดลมทำงานมั้ย เบื้องต้น แต่ถ้าสตาร์ทไม่ติดแล้วเอาไปให้ช่างดูดีกว่าครับ ขอให้หายไวๆนะครับ

3. Maprang ZuZu

0
    0
    0
    ช่างที่ร้านเค้าทำให้สตาร์ติด เค้าดูวาร์วน้ำแล้วบอกว่ามันตาย ตัดออกให้ เติมน้ำในหม้อน้ำให้จนมันวิ่งได้ แต่ปัญหามันจะอยู่ตรงไหนปรางไม่รู้เลยอ่ะพี่เพราะเพิ่งมีรถ มันยังไม่เก่ง

4. ลองเติมน้ำในหม้อน้ำดู ถังพักด้วยหรือเอาสายยางจุ่มลงไปเรย แร้วลองสตาร์ทดู ถ้าเครื่องติดแรวปิดน้ำดูว่าน้ำลด หรือหยดตรงไหนบ้าง ดูตามท่อยางต่างๆ ถ้าน้ำหายไปโดยไม่มีรอยให้สันนิฐานไว้ก่อนเรยว่า ก่อนอื่นต้องถามก่อนว่ารถวิ่งมาเท่าไหรแร้ว ถ้าวิ่งมา150000 หรือมากกว่านั้น น่าจะเปนที่ปะเกนเสื้อสูบคับ หาช่างเรย ช่างกันเองพอนะ ถ้าเข้า0 ๕๕๕ หมื่นกว่าแน่ ถ้าช่างนอก ไม่เกิน5 6 พัน คับแต่ของ0นะ เสื้อสูบนะ อิอิของผมเปนเหมือนกันแต่เจอช่างดี จัดไปเพียง 5 พัน ทุกอย่างจบ เลขไมท์ผม ตอนนั้นประมาณ 156769 คับ ยังจำยุเรย ช่างบอกม้ายต้องตกใจเจอมาบ่อย ของน้องมาเรวจัง โล่งอกเรย ม้ายช่ายเราคนเดว อิอิ ลองดูคับ

5. ก็คงอยู่ที่วาร์วน้ำล่ะครับ มันไม่เปิดให้น้ำเข้าไปหมุนเวียนในระบบก็เลยเกิดความร้อน ก่อนออกรถหมั่นดูน้ำ ดูความเรียบร้อย ดูระดับน้ำมันเครื่องก็ดีนะครับ เสียเวลาวันล่ะนิดเพื่อความสบายใจ

6. Maprang ZuZu

0
    0
    0
    เมื่อวานที่หนูถามพี่คนที่ทำรถให้น่าพี่เค้าคิด 3500 เองพี่แนะนำดีมาเมื่อที่พี่บอกเลย แต่ที่เปงอู่ฮอนด้า 5000 หนูเลยไม่แน่ใจว่สจะเข้าอู่ไหนดี

7. 3500 นี่ทำอะไรบ้างครับ ตกลงมันเป็นเพราะอะไรเค๊าบอกหรือเปล่า

8. Santipong Santi

Santipong Santi Guest

0
    0
    0
    เวลาวิ่งเครื่องสดุดใหมครับเดี๋ยวฝาจะโห่งเอา

9. Maprang ZuZu

0
    0
    0
    ไม่สะดุด

10. Santipong Santi

Santipong Santi Guest

0
    0
    0
    ลองไปเช็คหม้อน้ำดีกว่าคับ

11. Maprang ZuZu

0
    0
    0
    เปลี่ยนปะเกน

12. เปลี่ยนประเก็นนี่แสดงว่าเช็คข้างนอกเรียบร้อยแล้วใช่ปะครับ ... ราคานี้ใจบุญมากถ้าเปลี่ยนประเก็นจริงๆ ยิ่งถ้ารวมของด้วย ต้องบอกว่าทำเอาบุญเลย .......กลัวแต่ว่าจริงๆไม่ได้ถึงขั้นนั้นนะสิ บางทีเส้นผมบังภูเขานะของแบบนี้ ....ไปร้านหม้อน้ำก่อนดีมั๊ยครับ ถ้าร้านมันไม่ไหวเด๋วมันไล่ไปอู่เอง แต่ถ้ามีอะไรที่มันทำได้ มันหาเรื่องทำให้แน่นอน ส่วนเรื่องทำไม่ทำอันนั้นแล้วแต่ความสะดวกใจ ให้ร้านมันไล่ให้ก่อนดีมั๊ยครับ ... เหมือนกับคนรู้สึกเหนื่อยไว แต่แก้ไขโดยการผ่าตัดหัวใจเลยแบบนี้ วุ่นวายหน่อย เหนื่อยหน่อย เซฟกว่าก็คุ้มนะ เพราะถ้าเปลี่ยนประเก็นแล้วไม่หายสุดท้ายก็ต้องมาทำข้างนอกอีกอยู่ดี ...ทำไมไม่ทำจากข้างนอกเข้าไปข้างในอะคับ

13. Maprang ZuZu

0
    0
    0
    เท่าที่ถ้าพี่ช่างเค้าบอกว่ามันน่าจะมีปัญหาที่ปะเกนเพราะว่ารถมันคงวิ่งมาเยอะแล้วก้อไม่รู้ว่าเจ้าของเดิมใช้มาแบบไหน พอมาถึงปรางเลยทำเยอะเลย แต่ถ้าถามว่าเครื่องดีหรือป่าวปรางตอบว่าดีค่ะเครื่องไม่ดัง ออกมาจากร้านก้อวิ่งได้ปกติเลย แต่พอเอาไปถ่ายของเหลวออกได้อาทิตย์เมื่ิอวานก้อเปงเลย ไม่รู้เหมือนกันว่าเค้าทำอะไรหรือป่าว แต่เรื่องความร้อนอ่ะมีนะพี่ที่ขายรถให้บอกมา ที่คิดว่าจะเปลี่ยนวาร์วน้ำก่อน

14. ถ้าวาวน้ำตายก็เปลี่ยน วาวน้ำไม่ตาย พัดลมหมุน ท่อยางไม่รั่วไม่ซึม หม้อน้ำไม่ตันแล้วยังไม่หาย ค่อยว่ากันเถอะกับพี่ช่างอะ เชื่อผม ถ้าเค๊ายังใช้คำว่า "คง" อยู่อะนะ

15. Maprang ZuZu

0
    0
    0
    เค้าบอกปรางว่าวาร์วตาย เมื่อวานเค้าตัดวาร์วแล้วต่อตรงให้. แล้วบอกปรางว่า น้ำมันหายเพราะน้ำ มันไม่ไหลวนในห้องเครื่องทำให้เครืี่องร้อน เครื่องไม่ติด ปัญหาน่าจะเปงที่ระบบน้ำ

16. ก็เปลี่ยนวาว 500-1000 แล้วมันไปเกี่ยวอะไรประเก็นอะ

17. บ้านอยู่แถวไหน มา เด๋วดูให้ฟรี

18. Maprang ZuZu

0
    0
    0
    ไม่รู้เหมือนกันพี่ เค้าบอกว่าลองเปลี่ยนวาร์. แต่ถ้ายังเปงก้อต้องมาดูที่ปะเกน. อิอิ.

19. Maprang ZuZu

0
    0
    0
    อยู่ปทุมธานีค่ะ

20. อ่อ โอเคถ้าบอกแบบนั้น นึกว่าอยู่ดีๆก็มาประเก็นเลย .... เหมือนกะลังโดนง้างดาบใส่ยังไงไม่รู้ .. แต่ถ้าไล่วาวน้ำ หม้อน้ำ ท่อยางต่างๆดีแล้วไม่หายยังไงก็คงเป็นอย่างเค๊าว่าครับ ถูกแล้ว แต่ให้เค๊าไล่ให้หมดจริงๆเถอะ น้ำรั่วประเก็นนี่ไม่น่ายังขับดี เครื่องเงียบอะนะ ถ้าไปเปลี่ยนของเหลวมา มีถ่ายน้ำหม้อน้ำก็ดูท่อยางนะครับ บางทีมันต้องโดนบีบโดนดัน เป็นตามดนิดเดียวเวลาร้อนๆก็พ่นออกไปได้เป็นลิตรๆอะคับ

21. ช่ายคับเหมือนที่ข้างบนบอก แต่ของผมเปนเหมือนน้องเขาเรย ผมไล่หมดเหมือนกันพี่ที่พี่บอก หมดไปหลาย เปนแผลเยอะเพราะไปไม่ตรงช่าง

22. Chokthakul Chok

Chokthakul Chok Guest

0
    0
    0
    ลองเช็คอย่างนี้แล้วกันนะฮะ ตอนเครื่องเย็นๆลอง1.เปิดฝาหม้อน้ำ 2.หาขวดน้ำ600ccมาใส่น้ำครึ่งขวด 3.เอาขวดคว่ำไปในหม้อน้ำ 4.สตาร์ทเครื่องเร่งเครื่องแล้วดูว่ามีฟองอากาศหรือเปล่า ถ้าไม่มีก้สบายใจได้ครับ แต่ถ้ายิ่งเร่งยิ่งมีมีก้คงต้องพบช่างแล้วแหละคับ

23. อัพเดทคับ คุยกะน้องมันระ ฟันธงปั๊มน้ำ เพราะไหลเป็นน้ำตกเลยหน้าเครื่อง

24. Maprang ZuZu

0
    0
    0
    หวังว่าทำแล้วทุกอย่างคงดีขึ้น

25. โปรดฟังทางนี้ ... สำหรับกระทู้นี้นะครับนะ จบๆไปเลยไม่ต้องสงสัยกันระ ผมไปเอามารื้อดูเรียบร้อยแล้ว สั้นๆ ยันไลเนอร์ ครับ ..... ใครที่มาแสดงความเห็น ผมขอเป็นช่องทางเบาะแสท่อนล่างท่อนตรง d16y8 ดีกว่าครับ -"-

26. Chokthakul Chok

Chokthakul Chok Guest

0
    0
    0
    หายากมากครับ ขอบบอก

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้