speed Meter

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย mornkung, 15 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mornkung

mornkung New Member Member

6
    1
    0
    พอดีรถผมเป็นรถ ยุโรปมา แล้วไปวางเครื่อง 1j- ge มาแล้ว วัดรอบ ความเร็วไม่ขึ้น จะติด speed Meter วัดได้เปล่า คับ จะตรงกลับความเป็นจิงหรือ ไม่ค่อยมีความรู้เท่าไรอะ คับ ขอคำแนะนำหน่อยคับ

ขอบคุณล่วงหน้าเลย นะคับ:cry:

2. NIRANAME

NIRANAME New Member Member

40
    1
    0
    ได้ครับ ด้านหลังของตัวมิเตอร์ จะมีช่องต่อสายเซ็นเซ่อร์ เข้ากับ ตัววัดที่เครื่องครับ

3. Full Throttle

Full Throttle New Member Member

11
    0
    0
    ถ้าเป็น speed meter แบบพวก rsm ของ apexi จะใช้วิธีการพ่วงสายไฟที่เข้าสู่กล่อง ecu ของเครื่องยนต์ เพราะฉะนั้นถ้าเครื่องยนต์วายริ่งสายไฟมาครบ แล้วเราวายริ่งสายของตัว speed meter ได้ถูกต้อง พร้อมทั้งตั้งค่าเริ่มต้นที่ตัวมิเตอร์ถูกแล้วก็จะสามารถแสดงผลได้แบบเดียวกับที่กล่อง ecu ได้สัญญาณมาครับ โดยมากสัญญาณวัดรอบไม่ค่อยมีปัญหาเพราะจะเลือกได้ว่าเครื่องยนต์กี่สูบ แต่เรื่องความเร็วนี่อาจมีเพี้ยนครับ เพราะมันมีปัจจัยหลายอย่างเข้ามาเกี่ยวข้องครับเช่น ตำแหน่งที่ติดตั้ง speed sensor อัตราทดเฟืองท้าย ขนาดยางที่ใช้ ซึ่งถ้าไม่ตรงกับที่อยู่ในรถรุ่นที่เอาเครื่องมาใช้ก็จะมีอาการเพี้ยนเกิดขึ้นครับ ถ้าเป็น rsm ของ apexi จะสามารตั้งค่าแก้ความเพี้ยนจากขนาดยางได้ซึ่งถือเป็นข้อดีครับ เพราะถ้าความเร็วมันเพี้ยนจากขนาดยางที่ไม่เท่ากันเราสามารถปรับค่าชดเชยได้เป็นเปอร์เซ็นต์ ถ้าปรับแล้วยังไม่ตรงเนื่องจากเฟืองท้ายมาคนละอัตราทดก็สามารแก้ไขค่าชดเชยได้จนกว่าจะพอใจ แต่ถ้ามิเตอร์ที่เลือกใช้ไม่มี function ชดเชยค่าแบบนี้มันจะแสดงผลตามค่าที่เซ็นเซอร์วัดได้ครับถ้าแสดงค่าเพี้ยนก็ทำอะไรไม่ได้ครับ ทำใจได้อย่างเดียว

ขอให้โชคดี

4. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    มาหาความรู้

5. Little DragonZ

Little DragonZ New Member Member

566
    16
    0
    มีกล่องแปลงขาย อยู่ครับ ยี่ห้อ M=PEX ราคาไม่เกิน พันห้า ลองดูในเวป clubjz.net ดูมีขายอยู่ครับ ใช้ดีบอกต่อคับ

6. ARTO940

ARTO940 New Member Member

372
    37
    0
    รถอะไรคับ บางรุ่นมันจะมีที่ให้ปรับด้านหลังไมล์เลยคับ ปรับจาก 4 สูบเป็น 6 สูบ

7. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    เคยใช้คับ ราคาไม่แพง สัญญาออกมาตรงคับ แนะนำเหมือนกันคับ

8. jhk

jhk New Member Member

35
    3
    0
    ขอแนะนำ Speed Meter ของ Pivot ครับ บอกความเร็วเป็นดิจิตอล วัดแรงG และ ปลดล๊อคความเร็วได้สำหรับรถเกียร์ธรรมดาและA/Tบางรุ่นครับ

9. ALTIMA BDA_U13

ALTIMA BDA_U13 New Member Member

384
    12
    0
    ตัวนี้ก้อใช้ได้ครับ จับ 0-400 จับ trip วัดความเร็ว ดูค่า peak ได้ครับ รถน้องใช้กับเครื่อง uz อยู่ รถรุ่นเก่าๆครับ ความเร็วขึ้นตรงเลยคับผม

10. มรดกพ่อ

มรดกพ่อ New Member Member

2,307
    29
    0
    ขอถามหน่อยคับ ของผม w124 เครื่อง J ใช้ Timer Type 1 ต่อจากกล่อง ทำไมฟังค์ชั่นวัดรอบ กับ ความเร็วมันเพี้ยนมากเลยอ่ะ 3o% ขึ้นได้ กลายเป็นหนักกว่าไมล์รถอีก เซ็ง

ใจอยากจะหาไมล์ รถญี่ปุ่นมาแปลงใส่ทั้งกรอบไปเลยจะได้ใช้ได้ครบๆ

11. Keng_maejo

Keng_maejo New Member Member

555
    25
    0
    Speed Meter ไม่รู้ครับ

แต่ถ้าวัดรอบ ติดของ Auto meter แน่นอนที่สุด ใช้การจับสัญญาณจากคอยล์จุดระเบิด

12. mornkung

mornkung New Member Member

6
    1
    0
    ขอบคุณคับ สำหรับความรู้เดียวดูก่อน

13. tum_740

tum_740 New Member Member

34
    2
    0
    หาไมล์ของ j ใส่เลยดีกว่านะผมว่า จะได้ครบ

14. no ut63

no ut63 New Member Member

65
    1
    0
    ดูด้วยคนคับ

15. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ความรู้ครับความรู้

16. PonD ct9

PonD ct9 New Member Member

220
    4
    0
    ใช้ของ Ultra อยู่ครับ ราคาประหยัด ลูกเล่นเยอะดี
    speed , trip , 0-400 , ปลด 180

17. เหมือนกันคร๊าบ คริ คริ

18. BuGI_GT

BuGI_GT Active Member VIP

3,217
    11
    38
    ขอบคุณครับ

:D:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้