เครื่อง evo3 เข้าเกียร์ยากมากเลยครับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย oh_rit, 13 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. oh_rit

oh_rit New Member Member

29
    0
    0
    สวัสดีครับ คือผมอยากจะขอคำแนะนำจากพี่ ๆ หน่อยครับ เรื่องของเรื่องคือ ผมใช้เครื่อง evo3 เกียร์อุดขับสองครับ พอตอนเครื่องเย็น ๆ สตาร์ทใหม่ ๆ จะเข้าเกียร์ยากมากเลยครับ โดยเฉพาะ เกียร์ 1 และ เกียร์ ถอยหลัง แต่เมื่อขับไปซักพัก จนเครื่องเริ่มร้อนแล้ว จะเข้าเกียร์เป็นปกติทุกเกียร์ ไม่ทราบว่าน่าจะเกิดจากสาเหตุอะไรครับ รบกวนขอคำแนะนำจากพี่ ๆ ด้วยครับ :cry:

2. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    นมก. น่าจะเสื่อมสภาพ หรือ หนืดเกินไป
    ลองเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ดูใหม่ครับ ใช้TOTAL หรือ GL-5 ของ PENSOIL หัวจรวด ก็ได้ครับ

3. smegal

smegal New Member Member

755
    9
    0
    อาการเหมือนน้ำมันเกียร์จะเบอร์สูงไปหน่อย ใช้ของยี่ห้อ รุ่น และเบอร์อะไรครับ ยังไงลองถ่ายรูปข้างแกลลอนให้ดูหน่อย:confused::confused::confused:

4. primo_xx

primo_xx New Member Member

747
    6
    0
    ตามที่พี่โอ๋บอกครับ นมก.

5. oh_rit

29
    0
    0
    ขอบคุณพี่ ๆ ครับเดี๋ยวผมจะลองไปเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ครับ

6. champ_ck4

champ_ck4 New Member Member

265
    0
    0
    ผมก็ เป็นครับ 1 กับ 2 นี้ยาก สุด แต่ขับจนร้อน ก็ ยัง เข้ายาก เหมื่อนกัน ต้อง ให้รถ เกือบจอดสนิท ถึงจะยัดลงอะครับหรือไม่ ก็ ถอนครัช มานิดนึง ถึงจะเข้าได้อะครับ ใคร พอ รู้ ว่าควรทำไงดีครับ ผมครัช exedy ทองแดง3 ก้อน อะคับ

7. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38

ถ้าเข้ายากทุกเกียร์ น่าจะเป็นที่ครัชนะครับ

8. oh_rit

29
    0
    0
    ของผมให้ช่างดูแล้วครับ ปรากฏว่าปั้นครัชบนรั่วครับ ตอนนี้ปกติแล้วครับ :D

9. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    เข้ายากทุกเกียร์ ต้องถอดชุดคลัตซ์ออกมาตรวจสอบสิ่งที่ผิดปกติครับ
    ทองแดง 3 ก้อน ส่วนมากจะเจอที่หน้าสัมผัสระหว่างหวี จาน และผ้าคลัตซ์ ระยะกดและแรงกดคลัตซ์ไม่เพียงพอ
    ต้องปรับหน้าและตั้งระยะกดของหวีคลัตซ์ใหม่ครับ
    ลองให้ช่างรื้อตรวจสอบดูครับ

10. champ_ck4

champ_ck4 New Member Member

265
    0
    0
    ขอบคุณคับ เดี๋ยวลอง เช็คดู

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้