ไปแจ้งเรื่องรถสองสีมาแร้วครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย tamako, 16 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    ง่ายและเร็วครับ
    มาเริ่มกันเรย
    1. ดาวโหลด ใบคำร้อง ตามเวปของขนส่ง มาก กรอกให้เรียบร้อย
    2. เตรียมเอกสาร ดังนี้
    - เล่มทะเบียนรถ
    - สำเนาบัตรประชาชน เจ้าของรถ
    - ใบคำร้อง
    - ใบเสร็จรับเงินจากอู่ที่เปลี่ยนสี (ถ้าจะเขียนเอา อย่าให้เกิน7วัน)
    เพราะถ้าเกิน7วัน เจอค่าปรับ 200 (ผมเขียนใปเสร็จเอง ลงวันที่ ไกลไปหน่อย โดน200เรย)
    3. ขับรถไปขนส่ง ไปที่โรงตรวจสภาพรถได้เรย(เพราะเรามีใบคำร้องพร้อมแร้ว)
    4. ตรวจสภาพเสร็จ เอารถออกไปหาที่จอด
    5. กลับมารอเอกสาร ไปตรวจเอกสารที่ ประชาสัมพันธ์
    6. เอาเอกสารยื่น รอจ่ายตังค์ ประมาณ 75 บาท (ผมโดน 275 เพราะใบเสร็จเกิน7วัน)
    7. รอรับเอกสารที่แก้ไขเล่มทะเบียน เป็นรถ2สี เรียบร้อย
    เวลาที่ใช้ในขนส่ง ประมาณ 1 ชั่วโมงครับ ไม่ยากเรย ครับ
    ที่นี้ พี่ตำรวจก็เล่นงานเราข้อหานี้ไม่ได้แร้วครับ

WiN_WiN และ + SENG + ถูกใจสิ่งนี้
  2. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    เยี่ยมครับ
    เดี๋ยวรอดูก่อนว่าของผมเข้าข่ายมั๊ย ยังไม่เคยโดนเรียกเรื่องนี้(ฝาเคฟล่าห์)

3. ^BANK^

^BANK^ Well-Known Member VIP

4,902
    124
    63
    ขอบคุณมากๆครับ มีประโยชน์มากเลย:)

4. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    เยี่ยมเลยครับ

5. *~บอย (ลาม...ก)~*

*~บอย (ลาม...ก)~* Well-Known Member VIP

1,687
    49
    48

ก็จาก สีขาว-ดำ

ก็แจ้ง ขนส่ง

เป็น สีขาว-เคฟล่าห์

:D:D

+ SENG + ถูกใจสิ่งนี้
  6. รอดูไปก่อน ขอบคุณสำหรับข้อมูล

7. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    เอามาอ่านไว้เป็นความรู้คับ ขอบคุณมากคับ

8. washira

washira New Member VIP

565
    74
    0
    วันก่อนขับอยู่เลียบด่วน

เจอด่านพี่รวจ ปกติก็จับแต่มอไซค์นะ

แต่มีกระบะ Tiger แต่งซิ่งสีทอง ติดสติกเกอร์ rcweb ด้วย โดนเรียก

เพราะฝากระโปรงดำ โดนคันเดียวโดดๆ เลย

พี่รวจเอาจริงแล้วนะข้อหานี้

9. tamako

3,038
    88
    0
    ของผมก็ฝาเคฟล่าครับ มีหลายคนโดนเรยไปแจ้งไว้ครับ สบายใจดีครับ

10. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    ถามต่อนิด . .

ฝาคาร์บอน
    มันไม่มีใบเสร็จค่าทำสี
    จะทำยังงัยต่อดี ? ? ?
    :eek::eek::eek:

11. nitarn

nitarn Well-Known Member Member

2,398
    41
    48
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ..

ยังไม่แจ้งเลยเนี่ย

12. tamako

3,038
    88
    0
    :D ขอผม ใช้วิธีเขียน ใบเสร็จค่าทำสีเองครับ เขียนไปว่าค่าทำสีฝากระโปรง 3500บาท
    ทางขนส่งเค้าไม่ได้ดูละเอียดมากครับ ว่าเป็นทำสี รึ เคฟล่า ทั้งบาน ครับ
    ลองดูครับ :cool:

13. seila4club

seila4club Active Member Member

997
    47
    28
    เยี่ยมครับ เพิ่มความรู้ดีเป้นประโยชน์มาก

14. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    เยี่ยมเลยครับ ขอบคุงมากครับ

15. Plaruko

Plaruko New Member Moderator

558
    50
    0
    แล้วถ้ารถอยู่ในไฟแนนท์อ่ะคับ

16. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    เยี่ยมคับ

17. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0

เอ่อ . . . ? ? ? :confused::confused::confused:

18. TT_GOVERNMENT

TT_GOVERNMENT New Member Member

809
    27
    0
    อย่าง มินิ บางคัน น่าจะมากกว่า 2 สีนะ

แจ้ง 3สี 4 สี จะได้หรือไม่ ครับ

19. KaMmY~*

KaMmY~* New Member Member

557
    16
    0
    ทำแล้วเหมือนกันครับ เทา-ดำ สบายใจก่าเยอะ (แต่อีกหน่อยคงกลายเป็นเหลือง-ดำ) :D:D:D

20. l3oZo

l3oZo New Member Privilege

769
    52
    0
    ขอบคุนมากนะคร๊า...

21. ari

ari New Member Member

670
    185
    0
    แจ้งไปนานแล้วเพราะรำคาญมาก เรียกอยู่ได้ รถไม่ใช่สีเดิมๆโดนเรียกบ่อยมากๆ(เลียบด่วน)
    ขอดูสำเนาเล่ม แต่ถ้ารถที่ดัดแปลงทำ sunroof มาเวลาไปตรวจสภาพเพื่อแจ้งเปลี่ยน2สีที่ขนส่ง
    ระวังนิดนึง เพราะจนท.รู้มากจะลามมาเรื่องนี้ด้วย เคยล๊ะถ้ายังไม่มีเอกสาร sunroof จะ
    ให้แกะให้ลื้อตรงนั้นเลยว่าตัดต่อมาหรือเปล่า ดีที่เผ่นออกมาได้ก่อน
    กลับมาเตรียมเอกสารแจ้ง sunroof แล้วกลับไปใหม่ เจอจนท.ชุดเดิม ไม่เห็นว่าไง
    รถที่เปลี่ยนจากสีเดิมมาเป็นสีแปลกๆ แล้วเป็นฝาดำหรือเครฟล่าดำ แล้วมีsunroofด้วย
    แจ้งพร้อมกันไปเลย สะดวกและสบายใจกว่า:)

22. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    ดีนะรถผมน้ำเงิน ฝาหน้าดำมันเลยเห้นไม่ชัดเลยรอดไป ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

23. !!~L@dy_Dang?R~!!

!!~L@dy_Dang?R~!! Member Member

67
    0
    6
    เมื่อกี้เจอเรียกสดๆ ร้อนๆ เลยค่ะ หน้า ม.เกษตร

"ขอใบอนุญาติขับขี่ กับสำเนาด้วยครับ"

ให้มันไป ... คุณตำรวจดูเสร็จกะบอกว่า

"แจ้งเปลี่ยนเรียบร้อยแล้วนะครับ เด๋วนี้ดัดแปลงสภาพรถกันเยอะ ผมก็ต้องทำตามคำสั่งผู้บังคับบัญชา"

หึหึ ... ไม่ได้แฮ่มมม นู๋หร๊อกกกกก

24. KENTENS@I

KENTENS@I New Member Member

535
    26
    0
    ให้ใครออกใบเสร็จดีหว่า.....................

25. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48
    เดี่ยวรอไปทำพร้อมต่อทะเบียนเดือนหน้าดีกว่า ปลอดภัยไว้ก่อน

แต่ถ้ามันจะจับ มันก้อหาข้อหาจับจนได้อ่ะ

26. EmPel2ol2

EmPel2ol2 Well-Known Member VIP

9,637
    61
    48

แล้ว จา เขียน ว่า เปน สีอะไรคับผม

เขียว หรือ ดำ คับ

27. Either

Either Member Member

299
    10
    18
    ผมโดนไป 2 รอบ ต้องเปลี่ยนเอาฝากระโปรงอันเก่ามาใส่แทนก่อน

ผมติดไอ้ตรง ใบเสร็จเนี่ยแหล่ะ

ต้องเป็นใบเสร็จแบบไหนอ่ะครับ ต้องมีชื่อร้านมั้ย ออก VAT มั้ย ต้องมีรายละเอียดรถในนั้นมั้ย เช่น รุ่น ทะเบียน

หรือว่าแค่ บิลเงินสด ธรรมดาๆ ได้เลยครับ

28. Dios

Dios New Member Member

3
    18
    0
    ของผมติดสติ๊กเกอร์สีดำเงา ต้องแจ้งเปลี่ยนหรือป่าวครับปีใหม่สงสัยไปไหนไม่ได้แหง ตำรวจตั้งด่านเพียบ

29. tamako

3,038
    88
    0
    ผมเขียน บิลเงินสดธรรมดา ครับ เขียน ว่า "ค่าทำสีฝากระโปรง รถCivic ทะเบียน..........."
    แล้ว ตามด้วย จำนวนเงิน ซัก 3-4พันก็พอนะครับ ตรงชื่อลูกค้า ผมเขียน "สด" เลยครับ
    เค้าก็ดูๆ ผมบอกอู่ออกให้แบบนี้ เค้าก็ไม่ว่าอะไร :eek:

30. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้