ถามเรื่องผ้าพันท่อไอเสียหน่อยคับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย td3d, 12 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. td3d

td3d New Member Member

289
    5
    0
    ว่าดีไม่ดียังไงแล้วราคาเท่าไร แล้วพันตั้งแต่ตรงไหนถึงตรงไหน

2. DTZC

DTZC New Member Member

43
    1
    0
    เอาง่ายๆพันก้อดีกว่าไม่พัน อ่ะครับ พันเฮด ตั้งแต่ 4 ไป 1 นั้นล่ะครับ ในเนต ก้อมีตั้งแต่ 700 กว่าบาท มั้งครับ ลองหาดู อิอิ

3. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0
    ลองหากาทู้เก่าๆข้างล้างดูก่อนครับ เห็นมีคนตั้งมาหลายกาทูแล้ว

4. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    พันดีกว่าไม่พันครับ ข้อดีของมันมีอยู่ 2 ข้อใหญ่ๆ ก็คือ

1. กันความร้อนจากท่อไอเสีย ทำให้ชิ้นส่วนอื่นได้รับความร้อนน้อยลง อายุยาวขึ้น โดยเฉพาะพวกสายไฟ ท่อยาง
    2. การพันท่อไอเสียทำให้ไอเสียไหลเร็วขึ้น เพราะไอเสียที่ร้อนจะไหลได้เร็วกว่าไอเสียที่เย็น (เพราะมีพลังงานในตัวมากกกว่า) ทำให้กำลังของเครื่องเพิ่มขึ้นบ้าง

ข้อเสียก็คือ ถ้าวัสดุที่ใช้หุ้มมีคุณภาพไม่ดีพอ มันก็จะหลุดหลุ่ยในเวลาไม่นานนักครับ และสำหรับท่อ ถ้าไม่มีคุณภาพ มันก็อาจจะแตกร้าวได้(และมองไม่เห็นด้วย) เมื่อได้รับความร้อนสูงๆ

5. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    เห็นด้วยกับเรื่องนี้ครับ และน่ากลัวมากๆหากเฮดฯร้าว:cry:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้