เรื่องของล้อกับการรับน้ำหนัก

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย โตโต้, 16 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. โตโต้

โตโต้ New Member Member

158
    0
    0
    คือว่า ช่างที่อู่เค้าบอกผมว่า....

รถของผม (presea R 11) ตอนนี้เพลามาเสียบอยู่ที่ล้อโดยที่บ่าของเพลานั้นลอยอยู่ เหลือช่องว่างอยุ่ที่รูใส่เพลาราวๆ 0.5 ซม. ดังนั้นตอนนี้น้ำหนักจึงวางอยู่บนน๊อตล้อทั้ง 4 ตัว ทำให้มีโอกาสที่น๊อตล้อจะขาดได้ถ้าเข้าโค้งแรงๆ

เค้าจะกลึงแล้วทำแม็คให้รูใส่เพลามันเล็กลง เพื่อให้ส่วนของเพลาที่เสียบเข้ามาวางอยุ่บนบ่าของล้อพอดี เพื่อเป็นตัวรับน้ำหนักอ่ะ จริงป่าวอ่ะ มันอันตรายงั้นเลยหรอครับ หรือว่าเค้าจะให้ผมเสียตังค์เล่นๆ

2. Udong

Udong New Member Member

319
    0
    0
    รอผู้รู้มาตอบคร้าบ

3. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    ไม่ทราบว่าอาการเดียวกันรึป่าว คือรูตรงกลางแม็กซ์มันไม่เต็มเพลามันมีช่องว่างอยู่...อย่างนั้นรึป่าวครับ...
    ผมอธิบายไม่ถูกเหมือนกัน...แต่เท่าที่ท่านอธิบายมาน่าจะเป็นแบบเดียวกัน..เวลาวิ่งจะมีอาการสั่นนิด ๆ ที่พวงมาลัย...
    ตามที่ช่างบอกก็มีโอกาสเป็นไปได้...เพราะจุดที่รับน้ำหนักแทนที่จะเป็นยางกับแม็กซ์มันกลายเป็นน็อตเป็นตัวรับน้ำหนัก...
    ถ้าแบบนี้มันมีสเปย์เซอร์ลักษณะเป็นวงแหวนอ่ะครับ...(บางร้านเค้าเรียกปลอกแม็กซ์) ใช้ใส่เข้าไปให้เต็มรูแม็กซ์ได้ครับ...
    ชุดนึง 500 บาท ใส่ทั้งสี่ล้อเลย ของผมห่าง 0.3 ซม. ใส่เรียบร้อยแล้วตอนไปเปลี่ยนยาง...ดีขึ้นครับ...
    ไม่ต้องกลึงเพลากลึงแม็กซ์หรอกครับ...ลองถามที่ร้านยางรึร้านแม็กซ์ดูครับ....

4. โตโต้

โตโต้ New Member Member

158
    0
    0
    อย่างที่คุณพี่ diamond ว่าเลยครับ แบบนั้นเลย ขับเร็วสั่นนิดๆ แต่พอช่างบอกว่าน๊อตล้ออาจจะขาดได้นี่ชักจะเริ่มกลัว เลยกังวลเลย ทั้งๆที่จริงๆมันก็เป็นงี๊มานานแล้วอ่ะ หรือจะรอไปถามร้านทำแม็กซ์ก่อนดีนะเนี่ย จะได้ไม่ต้องกลึงให้มันเสียเวลา

5. RED-INFINITI@z-troy

RED-INFINITI@z-troy New Member Moderator

527
    8
    0
    ร้านแม็กครับ ขับรถไปวัดที่ร้านได้เลย แม๊กแต่ละรุ่นดุมกลางไม่เท่ากัน แต่ดุมกลางของรุยี้ห้อนั้นๆ มักจะเท่ากัน

6. vynnz

vynnz New Member Member

727
    4
    0
    งงอ่ะ
    ถ้าเข้าใจไม่ผิดนะ ไปตีปลอกล้อครับ ทำบ่าสวมให้พอดีแม๊กซ์ครับ แล้วจะหายสั่น ผมว่าแคนั้นแหละครับ จบ
    สั่นกันอยู่รึป่าวววววว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้