แอร์ทำงาน แล้วเครื่องสั่นครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย commonchay, 11 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. commonchay

commonchay New Member Member

117
    11
    0
    ตอนเครื่องเย็น แอร์ต่อ(ทำงาน) เครื่องจะสั่น รอบตกลงจาก800 ลงมาที่600

แต่เวลาเครื่องร้อน แอร์ต่อ หรือตัด เครื่องไม่สั่น มีแค่ตอนแอร์ต่อเครื่องจะกระตุก พอรู้สึกได้นิดหน่อย

ผมลองไม่เปิดแอร์ แล้ววิ่งทั้งตอนเครื่องเย็น และเครื่องร้อน รอบจะปกติครับ

เกิดจากอะไรครับ ขอบคุณครับ

2. blue63

blue63 New Member Member

111
    10
    0
    ลองล้างตัว EAVC VALVE กับลิ้นปีกผีเสื้อดูก่อนอาการอาจจะดีขึ้นนะครับ

3. DTZC

DTZC New Member Member

43
    1
    0
    นั้นล่ะครับ ล้างลิ้นปีก กะมอเตอร์เดินเบาดูครับ ล้างที่อู่ 300-400 เอง

4. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    จากด้านบนไม่หาย ลองวัดกำลังอัดตามด้วยตั้งวาล์ว ดูครับ

5. EK แปดริ้ว

EK แปดริ้ว New Member Member

484
    74
    0
    ล้างลิ้นต้องถอดออกมาขัดกันแบบทุกซอกทุกมุมนะครับไม่งั้นไม่หายเด๋วจะเสียตังค์สองรอบนะ (โดนมา) และจบด้วยการตั้งวาล์วตามปกติแล้วถ้าทำแบบนี้ีการชดเชยรอบเดินเบาตอนแอร์ทำงานจะกลับมาเป็นปกติครับอันนี้คือที่ผมเพิ่งไปทำมานะอาการเดียวกันนี่แหละ

BoBo_EK ถูกใจสิ่งนี้
  6. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    เข้ามาศึกษาครับกำลังจะล้างพอดีครับ

7. commonchay

commonchay New Member Member

117
    11
    0
    ตั้งวาล์ว 2 รอบแล้วครับ และเพิ่งจะล้างลิ้นมาประมาณ 4 เดือนนี้เองครับ

8. fusion_noy

fusion_noy New Member Member

40
    5
    0
    พี่ตั้งวาล์วร้านไหนหรอคับ ช่วยแนะนำหน่อยคับ ผมอยู่แปดริ้วเหมือนกัน ไม่รู้ร้านไหนดี อยากลองตั้งดู ซื้อรถมือสองมาอาการเครื่องมันแปลกๆ ล้างที่บอกหมดแล้วก็ไม่หาย แต่ไม่เคยตั้งวาล์ว จะลองดู นะคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้