รบกวนผู่รู้หน่อยครับ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย ning.g, 15 พฤศจิกายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ning.g

ning.g New Member Member

9
    0
    0
    รบกวนถามผู้รู้หน่อยครับ ซับ 10 นิ้วของยี่ห้ออะไรดีครับผมชอบฟังแบบเบสลอยๆๆ แล้วจะเข้ากับแอมป์ของยี่ห้ออะไรคับ ผมมีงบอยู่ 30000 ฿ แล้วตู้จะต้องตีอย่าไรครับ ใต้เบาะหรือว่าข้างแคป Font มีแล้วคับ...........
    ********* ขอบคุณล่วงหน้าคับสำหรับผู้ที่ให้ความรู้ครับ ************:D

2. CyberBoy

CyberBoy New Member Member

48
    0
    0
    ถ้าเป็นผม แนะนำ ขอให้เป็น ตู้เปิด (หรือตู้ลิ้น ตีตาม Spec ที่ลำโพง กำหนดมา ซื้อของแท้ เข้าจะมีขนาดตู้มาให้เลย ว่า ขนาดเท่าไหร่ หรือถ้าถูกกำหนดด้วยพื้นที่ ก็ ขอให้ตู้ได้ปริมาตรตามที่โรงงานกำหนด )
    ตัวซับ แนะนำ Rockfordfostgate P2 หรือ MTX รุ่น thunder 4500ขึ้นไป ( แนะนำ 5500 )

ถ้าเล่น 1 คู่ ขอให้เป็น วอยด์ เดี่ยว วอยด์ละ 4 โอมห์
    เล่น 1ข้าง (ถ้าเล่น 1ข้าง ลงทุนกับรุ่นลำโพงที่สูงกว่าเล่น 1 คู่นิดนึง)ขอให้เป็น วอยด์คู่ วอยด์ละ 4 โอมห์

ที่ 1 คู่ แนะนำ วอยด์เดี่ยว และ 1 ข้าง แนะนำวอยด์คู่ เพราะอยากให้เล่นโหลด แอมป์ที่ 2โอมห์ (เพื่อจะไม่ทรมาน ทั้งแอมป์ และ ซับ และไม่กระชากไฟแบตจนน่ากลัว)

Amp ขอให้เป็น Class D ยี่ห้ออะไรก็ได้ เปรียบเทียบกำลังของแอมป์ ที่ 2 โอมห์ ต่อเนื่อง อย่าไปดูที่ MAX Power มันไม่ได้ประโยชน์อะไรหรอก
    เช่น แอมป์ ยี่ห้อ A 500Watt@4โอมห์ 1000Watt@ 2 โอมห์ 2000Watt@ 1 โอมห์ MAX
    แอมป์ ยี่ห้อ B 400Watt@4โอมห์ 800Watt@ 2 โอมห์ 2500Watt@ MAX

ควรจะเลือก ยี่ห้อ A เพราะ เราใช้ ที่ 2 โอมห์
    ถ้าผู้บริโภคทั่วไปส่วนใหญ่ก็จะไปดูที่ MAX จึงเลือก ยี่ห้อ B

แต่จริงๆแล้วเราใช้ที่ 2 โอมห์ จึงควรดูที่ 2 โอมห์

เลือกแอมป์ และ ซับ ให้ วัตต์ใกล้เคียงกัน แต่ แอมป์ มากกว่า นิดนึง เพื่อกันปัญหาแอมป์ขับซับไม่ออก แอมป์ แรง ปรับลดได้
    แอมป์ ไม่แรง จะเพิ่มมันยังงัยล่ะนั่นน่ะ

อยากได้เสียงลอย ไม่กระแทกกระทั้น ตัด Cross over ต่ำๆ หน่อยครับ ซัก 60Hz ลงมา น่าจะดี (อันนี้ไม่ชัวร์ แต่ผมตัดที่ประมาณ 63Hz(Front ผมมีมาให้ตัดตรงนั้นพอดี)

3. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    มีงบ 3 หมื่น ก็ลองดู MTX ไม่ก็ JBL คับ ส่วนรุ่นก็ดูตามงบที่เรามีคับ แน่น กระชับ เก็บตัวเร็ว

ส่วนตู้นั้น ก็ลองดูตู้เปิดหรืออาจจะเล่น Bandpass ก็ได้คับ

แอมป์ก็ดูวัตต์ RMS ให้มัน match กับ วัตต์ของซับ โดยดูจากค่า nominal ของวัตต์ที่ซับต้องการ และค่า maximum ของวัตต์ที่ซับจะรับได้คับ เอาให้วัตต์ RMS ของแอมป์ มันอยู่ในช่วงระหว่าง nominal และ maximum คับ ส่วนจะเล่นยี่ห้ออารายนั้นก็แล้วแต่งบที่มีคับ แต่แนะนำนะคับ ถ้าจะเล่นหนักอย่างเดียว Class D ถือว่าโอเคมาก แต่ว่าถ้าเกิดจะใช้ฟังเพลงแนวอื่นด้วย ผมว่าเล่น AB น่าจะสวยกว่าคับ อนาคตก็ยังเอามาขับกลางแหลมได้คับ

4. sky_74

sky_74 New Member Member

17
    0
    0
    ขออนุญาตถามข้อสงสัยนะครับ
    แอมป์ถ้าขับที่ 4 โอมห์ ได้หรือเปล่าครับ สงสัยนะครับ
    กรณี ซับ FOCAL 27A 250 วัตต์ nominal 500 วัตต์ maximum
    ประมาณว่าใช้แอมป์ ตามตัวอย่าง A และ B
    รบกวนด้วยครับ

5. bignonsuch

bignonsuch New Member Member

169
    2
    0
    เล่น 1 คู่แนะนำว๊อยคู่ว๊อยละ 4 โอห์มหาแอมป์ง่ายกว่าครับส่วนใหญ่แอมป์คลาสดีจะเล่นโหลดที่ 1 โอห์มครับผมแนะนำ MMATS หรือไม่ก้อCROSSFIRE ครับไม่งั้นถ้าชอบแรงๆก้อ kicker L7

6. ตู้ สำคัญกว่า ซับ

ถ้ามีงบจำกัด ต้องใช้เทคนิคการติดตั้งเข้าช่วยครับ สำหรับผม ตู้ สำคัญกว่า ซับ และสายแบตเส้นใหญ่ก็สำคัญ ถ้าไฟไม่พอใช้ ต่อให้เพาเวอร์แพงขนาดไหน เสียงก็ไม่มันส์

7. CyberBoy

CyberBoy New Member Member

48
    0
    0

Focal ตัวนี้ จะเป็นวอยด์เดี่ยว 4 โอมห์ กำลังขับปกติ ทำงานที่ 150-300 Watts ถ้าใช้แอมป์ คลาส AB ขับก็ได้ครับ ดูที่ มีกำลังขับเยอะๆ สักหน่อย

ตัวนี้ผมว่าเน้นฟังเพลินๆ มากกว่า เอามากระแทกหลังนะครับ ใช้กับแอมป์คลาสดีก็ได้ แต่ผมว่าไม่จำเป็นหรอกครับ

ซับตัวนี้ผมว่าเน้นฟังรายละเอียดของเบสมากกว่าครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้