น้ำมันเครื่องหาย

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย U.D., 19 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. U.D.

U.D. Guest

0
    0
    0
    ใครเคยเจออาการนี้บ้างครับ รถวิ่งประมาณ 2000 โล น้ำมันเครื่องหายไปแล้ว 3 ลิตร อาการนี้เพิ่งเป็นประมาณ 1 เดือนได้แล้วครับ และมีน้ำมันเครื่องออกมาที่ปลายท่อด้วยครับ ขณะเร่งเครื่องรวมถึงมีควันดำด้วยครับ ไม่ทราบว่าท่านใดพอรู้บ้างครับว่าเป็นอะไร และค่าซ่อมประมาณเท่าไหร่ได้ครับ

ขอบคุณมากครับ

2. Udong

Udong New Member Member

319
    0
    0
    ผมก็เคยเป็นนะ
    เติมเอาเติมเอา แค่ขับไปเรียนลาดกระบังอ่ะครับ 75โล
    ไปกลับวันละ 150 โล น้ำมันเครื่องหายเอาหายเอา

อาจะเป็นเพราะเครื่องหลวมรึเปล่าครับ

เฮ้อ

ผมก็เพิ่งสนใจรถจริงๆจังๆก็ตอนที่ผมขับรถจนเครื่องเก่าพังเนี่ยครับ
    เลยไม่ค่อยรูู้เรื่องเท่าไหร่
    ยังไงรอคนอื่นมาตอบดีกว่า

3. peppy

peppy New Member Member

45
    0
    0
    ถ้าเครื่องga16deนะคับผมพึงไปทำมาแล้วตัวแรกที่ต้องดูก่อนเลยนะคับเปิดฝาครอบวาล์วออกมาแล้วจะเจอยางเป็นสีเหลี่ยมเล็กคับมันเอาไว้กั้นน้ำมันเครื่องอาจเสื่อมคับลองเปลี่ยนตัวนี่ดูก่อนเพราะอาการเดียวกัน(เพราะผมเป็นแบบนี้แหละนึกว่าเครื่องหลวมเอาไปทำไม่หายสรุปเป็นที่ยางที่ผมว่านี่แหละ)ราคานี่ไม่รู้เท่าไหรคับอ่านเจอมาว่า80บาทแต่ของผมเอาประเก็นเหลวทาเอาหายเลย

4. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0

เห็นด้วยเลยครับ...เช็ควาล์วก่อนเลยครับ....

5. มีอยู่2อย่างซีลวาวล์กับแหวนลูกสูบแล้วมีควันขาวออกจากท่อมากไมต้องรองดูก่อนนะคับและสังเกดว่าเครื่องมีกำลังเท่าเดิมป่าวถ้ากำลังตกก็หน้าจะเป็นลูกหลวมหรือแหวนตายเพราะน้ำมันเครื่องขาดต้อง3ลิตร

6. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    แหวนหลวม แหวนหัก ก็กินน้ำมันเครื่อง

ยางตีนวาวล์เสื่อมก็ควันขาวกินน้ำมันเครื่อง

ลองดูครับ

7. U.D.

U.D. Guest

0
    0
    0
    ข้อมูลเพิ่มเติม

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็น ผมลืมแจ้งไปว่าผมใช้ Primera อยู่ครับ และอาการที่บอกไปเพิ่งเป็นมาได้ประมาณ 1 เดือนได้แล้ว หลังจากที่ไปเปลี่ยนประเก็นฝาสูบมา (น้ำเข้าเครื่อง) และอัตรเร่งอะไรก็ปกติทุกอย่างครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้