มีเรื่องค้ำหลังมาเล่าให้อ่านครับ (เรื่องมันยาวนะ)

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย RED-INFINITI@z-troy, 11 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. RED-INFINITI@z-troy

RED-INFINITI@z-troy New Member Moderator

527
    8
    0
    เมื่อวานก่อนไปงานแต่งพี่ป็อป ผมเอาตัวรองเบ้าโช๊คมาใส่ให้ท้ายมันสูงขึ้น ของเดิมโช๊คผมปรับระดับ4 มี24ระดับ ใส่ค้ำหลังด้วย รถทรงตัวดีจนรู้สึกว่าช่วงล่างเอาอยู่ทุกครั้งแน่นอน ดูจากเวลาขึ้นสะพาน/ลงสะพานลูกสูง สั้น ความเร็ว ร้อยกลางๆ รถไม่มีอาการส่ายเลย แต่มาเมื่อวานนี้ หลังจากถอดใส่ประกอบ ก็ใส่ค้ำโช๊ค ปรากฎว่า ค้ำมันสั้นไปประมาณครึ่ง ซม.ผมเลยหมุนเกลียวให้คลายออก แล้วใส่เสร็จ ก็ลงแม่แรง รถก็สูงตามที่ต้องการ แต่ กดท้ายไม่ค่อยลง เลยปรับระดับไปที่ระดับ1 ทวนเข็ม อ่อนสุด ก็กดลงนิดนึง เลยช่างมัน พอขับออกมารถ มีอาการแข็งมากที่ข้างหลัง พอไปเจอ จุดจั๊มจุดประจำเส้นตัดใหม่ ความเร็ว ร้อยนิดๆ รถออกอาการเป๋ๆ ทั้งขึ้นและลง วิ่งมาเรื่อย ๆ มีเสียงเหล็กตีกันหลังรถ ไม่รู้มันทะเลาะไรกัน แล้วรถผมก็นิ่มขึ้นจนย้วยขึ้นลูกระนาดลงทีนี้นิ่มมาก งงงง

พอกลับบ้านตี2 ผ่านจุดจั๊มเส้นตัดใหม่ขาเข้า มีลูกโหดๆอยู่ลูกนึง ขึ้นที่ร้อยกลางๆ พระเจ้า ตูดลอย ตูดผมนะ งงงงง ไม่ทันแตะเบรคลงแล้วคราวนี้ล้อสีกะซุ้ม ด้านซ้าย แล้วรถมันลงแบบแรงมากครับ แต่ว่าไม่กระแทก แล้วมันก็คืนตัว ผมว่าถ้าเป็นโช๊คแตนๆ นี้ แตกไปแล้ว คราวนี้คิดไปไกลเลยว่าโช๊คพังเพราะที่รองโช๊คแน่นอน............

วันนี้เที่ยงคืนกว่าๆ

รื้อล้อและโช๊ค เจอ ค้ำโช๊คมันหลุดข้างนึง อาจเพราะผมลืมขันน็อต ผมคุยโทรศัพท์ตอนใส่ค้ำ เลยงง งง ดีนะที่ขันน็อตเบ้าโช๊ค ก็เลยถอด ทั้งชุดออกมากวดน็อตทั้งหมด ใส่กลับเข้าไป และก็เจอปัญหาเดิมค้ำโช๊คมันยาวไปประมาณครึ่ง ซม. เลยขันกลับเข้าไป มันก็ไปอยู่ตำแหน่งที่มันอยู่มา2ปี งงงง พอประกอเรียบร้อยมากดท้ายดูเออ นิ่มมาก เลยปรับกลับมาที่ระดับ4 กดดูอืม เหมือนที่เคยเป็นมา ก็แสดงว่าปกติ แล้ว ยังไม่ได้ไปลองขับว่าอากการจะเหมือนเมื่อก่อนมั้ย

เล่ามายาว สรุป ว่า ค้ำโช๊คมันมีผลมากนะครับในความคิดผม สำหรับพีมีร่า มันทำให้ฟิว ในการขับเปลี่ยนไป แล้วที่ค้ำมันเดี๋ยวสั้นเดี๋ยว ยาว มันมาจากตอนผมยกรถ ตอนแรกในวันงานแต่งพี่ป็อป ผมถอดเบ้าโช๊คก่อนที่จะยกรถ แล้วผมใส่เบ้าตอนสุดท้าย รถลอยจากพื้นแล้ว เลยน่าจะทำให้ตัวถังบิด อ่อ ล้อผมข้างนึงแตะพื้น ผมยกลอยข้างเดียวเพราะขันน็อตหูโช๊คไม่แน่น รถเลยเอียงๆอยู่ แล้วก็อัดน็อตเบ้าและค้ำโช๊ค นี้คงเป็นเหตุให้ค้ำมันสั้นไปเลยเพิ่มเกลียว พอ รถแตะพื้น2ล้อมันคงไปค้ำยังมากไป ตามความคิดผม พอมาแก้ครั้งสุดท้ายผมยกล้อทั้ง2ล้อ แล้วใส่ค้ำตอนที่ล้อแตะพพื้นทั้ง2ล้อ

เท่านี้แหละครับที่อยากเล่าให้ฟัง มันแปลกดี

ตามรูป สีเงินๆนั้นตัวรองโช๊ค
    ค้ำหลัง

แถมด้วยรูปยืดขาเบรคหลังจาน 280 มม. (มีคนถามทำนานมั้ย)
    :confused:

2. PrimeraGTiR

PrimeraGTiR New Member Member

766
    8
    0
    มันขนาดนั้นเลยเหรอ
    ดีนะที่ใส่ค้ำหลังมานานแล้วเลย
    ไม่รู้จุดอ่อน
    อิอิ

3. Udong

Udong New Member Member

319
    0
    0
    หืม

มันส่งผลขนาดนี้จริงๆหรอครับเนี่ย

4. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48

อะไรกันเนีย ระดับโลก ขนาดพี่กอฟเนียนะ ยังเอาสเปเซอร์รองเบ้าโช้คอีก เฮ้อๆ :rolleyes:

ตรงที่ตูนป้าย แดงๆ เนีย จะสื่ออะไรเปล่าพี่ :D จัง หวะนี้ต้อง tein ใช่ปะละ แหม๋ๆ

5. vynnz

vynnz New Member Member

727
    4
    0
    อ๋ออออออออ สรุปผิดที่ตัวเอง อ๋ออออออออ

6. Udong

319
    0
    0

ของ tein นี้ราคาประมาณเท่าไหร่อ่ะครับ

7. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ดีนะไม่มีค้ำหลังให้ใส่.....อิอิ

8. RED-INFINITI@z-troy

RED-INFINITI@z-troy New Member Moderator

527
    8
    0
    อยากรู้ว่าตัวถังพีมีร่ามันบิดได้ดีแค่ไหน มีวิธีให้ลองครับ
    เอาแม่แรงติดรถมาลองยกดูข้างนึง เอาแบบล้อพ้นพื้น แล้วเปิดประตู ไหนก็ได้ แล้วจะเข้าใจครับ อิอิ

tein เค้าเลิกผลิตโช๊คพีมีร่าแล้วครับ สงสัยขายดีจนของเหลือ โช๊คผมรุ่นเก่า type na ซื้อมาไม่ถึงหมื่น ใช้มา2ปีแล้วครับเร็วๆนี้คงต้องไปซ่อมแล้วคู่หน้ามันเริ่มไม่หน่วง
    ว่าจะเอาโช๊ด nuvo กระบอกฟ้ามี ซับแทงค์ มาแปลงใส่ ซื้อมาคู่ละ3000เอง ถ้าตูนหรือกิ๊ฟ สนใจ พี่ขายต่อให้นะ ตอนนี้ติดอยู่ที่ มอไซด์ยังไม่ได้ถอด

9. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    :rolleyes: ok พี่จัดมาเลยครับ แลกกับ GAB SS สตัรทปรับ 32 ระดับ พร้อมที่ปรับ และ หัวบอลย์จ๊อย นะ ย้ำเบิกใหม่นะ
    แลกกันปะ กับ Sub tank nuvo อะ

เออพี่ก๊อฟ ซื้อ K-Sport ขำๆเองระดับพี่ 36500 จิ๊บๆ สอยมาให้ชมหน่อยแล้วลองแลกกันขับดู อยากรู้ดีไม่ดีอะพี่ :D ระดับพี่ รองสเปเซอร์มันไม่คือนะ :D ระดับพี่ต้องเทพหน่อย :rolleyes: อยากลองแข็งขนาดไหนอะครับ

Tein ตอบให้เลยนะครับคุณอู๋ :D
    ถ้า เบิกใหม่ก็ 51000 + นิดๆอะครับ
    ถ้ามือ 2 ละก็ตามเซียงกง ถ้าโชคดีมาก ก็ 4000 แต่อาจจะได้แค่คู่นะ ทั้งชุดเคยเจอะเหมือนกัน แต่ตอนนั้น ยังไม่ want เจอะเป็นตัว Ha ของ B14 เปิดมา 12000 บาท สภาพกิ๊ฟๆ :D

10. p'Error

p'Error New Member Member

237
    3
    0
    ไอ้ TEIN ที่ตูนเจอตอนนั้น อาจเป็นอันเดียวกันที่ใส่อยู่ตอนนี้แน่เลย
    รถเสร็จยังหว่า อยากลอง GAB SS

11. RED-INFINITI@z-troy

527
    8
    0
    พี่รองสเปเซอร์มันมีเหตุผล ให้คนขับตามหลังเหวอไปเลย....

12. PrimeraGTiR

PrimeraGTiR New Member Member

766
    8
    0
    อย่าไปใส่สเปเซอร์เล้ย
    ระยะ เรสปอนท์ จะผิดไป
    แถมอาจมีโช๊คยันอีก
    ยกเว้นเซ็ทไว้แข็งมาก

13. tOon`

2,324
    43
    48
    :rolleyes: พี่ ฉะ ครับ ช่าง พี่ กอฟ เถอะ ปล่อย คน ประ หลาด รู้ เอง ดี ก่า พี่ คน อะ ไร ทำ งาน ตอน เที่ยง คืน

พ่น สี เที่ยง คืน :D ตลก

14. RED-INFINITI@z-troy

527
    8
    0

พี่ฉะอธิบายด่วนคับ ผมเอารองไว้ที่บนเบ้าเดิม ไม่ได้ใส่ไว้ในเบ้าสปริง มันมีผลรึเปล่าครับ ผมสั่งทำมา ไม่ได้ใส่แบบที่ชาวบ้านเค้าใส่กันแบบที่ต้องถอดสปริงออกมาใส่ วันนี้ลองขับดูรถก็อาการแปลก จังหวะโยนขึ้นมันหวิวๆ แต่ตอนลงมันก็ปกติดี ขอเก่า ทั้งโยน ทั้งกด มันจ๊าบมากเลย ขอความกระจ่างด้วยครับพี่ ถ้าไม่ดีจะได้ใส่ ssซื้อมานอนไว้ยังไม่ได้แปลง

15. RED-INFINITI@z-troy

527
    8
    0

คนจนก็อย่างนี้แหละ ต้องทำงานหามค่ำ หามรุ่ง เลือกเกิดไม่ได้ แต่เลือกที่จะแต่งรถได้......... :confused:

16. vampire258

1,639
    25
    0
    อยากรุ้อีกคนครับพี่กอล์ฟ

a31 ผมรองตั้ง 2 นิ้ว

17. shooting23

shooting23 New Member Member

167
    0
    0
    เท่าที่ผมทราบมารองสเปเซอร์ไม่มีปัญหานะครับ ลองดูง่ายๆอย่างแท็กซี่ในบ้านเรารองกันทุกคันครับวันๆนึงแท็กซี่พวกนี้วิ่งวันละ
    หลายร้อยโลรับนำหนักก็มาก ที่จะมีปัญหาก็คือทั่วไปครับคือโช้คหมดสภาพตามอายุการใช้งาน ที่ผมทราบเพราะลุงผมเปิดอู่แท็กซี่
    ครับมีรถอยู่ 15 คันรองเสปเซอร์ทุกคันครับ... แต่ยังไงพี่กอล์ฟลองเข้ามาตอบด้วยนะครับบางทีที่ผมทราบมาอาจจะไม่ถูกทั้งหมด
    เพราะมันเป็นการสังเกตุของผมเอง... ผมไม่ได้จะอวดรู้นะครับแค่อยากแชร์ความคิดกันยังไงประสปการณ์ผมก็น้อยกว่าพวกพี่นัก

18. Udong

319
    0
    0
    อ่า แล้วสรุปมันเปงงายอ่าคร้าบ

19. vynnz

727
    4
    0
    ลองแบบตากอล์ฟได้อ่ะครับ มีปัญหาแค่เวลาเลี้ยงจึ้นกระดกมันจะกุกกักๆๆๆ แต่ไม่มีผลกับโช้คหรอกครับ

20. tOon`

2,324
    43
    48
    :rolleyes: อารายกัน ........... พี่ กอฟ พี่กอฟจะใช้กล่องรอม หรือ กล่องอะไรพี่ สนใจเปล่า power fc ถ้าปีหน้าโชคดี มีคนแพ้พนัน ก็อยากจะได้นะ แม่ง 20000 เอง พี่ :D ตรงรุ่น sr แต่ค่าจูนอีก ก็ เพื่อไว้สัก 15000 สบายๆ ว่าไหมพี่กอฟ ระดับพี่แล้ว :D

21. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    อยากใส่มั่งจัง ค้ำหลัง เนี่ย แต่ว่ามันมีถังแกสอยู่อ่ะ มันจะใส่ได้ไหมหว่า

22. tOon`

2,324
    43
    48
    :rolleyes: หัวอกเดียวกันอยู่ไม่ใช้หร๋อครับพี่ตาม ออกจากอู่ยังครับผม

ผม ละ ยัง นอน อยู่ อู่ เลย ครับ พี่ 555+ สง สัย อีก นาน แสน นาน

23. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0

ยังนอน อู่ เหมือนกัน เห็นบอกว่า เสร็จก่อนปีใหม่ ลุ้นกันต่อไป เหอะๆ :D

24. RED-INFINITI@z-troy

527
    8
    0

ไหนว่าจะเสดแล้ว ไมมันช้าจิง

25. tOon`

2,324
    43
    48
    :rolleyes: เด๊ยว เส็ด แล้ว ก็ นะ อีก นาน แหม๋ๆ

ยัง ไง พี่ กอฟ ใส่ หน้า R34 แล้ว ก็ คง ต้อง มี เบาะ R34 GTR ใช่ปะ ยังไง ให้ ตูนได้ ปะ ใจ ปะ เนีย :D

5555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555+

26. vampire258

1,639
    25
    0
    นั้นดิพี่ตูนเมื่อไหร่มาวิ่งเนี่ย

27. tOon`

2,324
    43
    48
    :D เห็น ที่คณะ เมื่อไหร่ก็นั้นแหละ ชัดเจนครับผม

ปล. ขาด 3 ซันรูฟ + เบาะซิ่ง + เบลท์ จิงๆ ถ้าจะทำซิ่งจิงๆไม่สมควรมีซันรูฟแหะ แม่งหนัก :D

28. RED-INFINITI@z-troy

527
    8
    0

]555+ เบาะ34 gtr ลองมาแล้ว มันกว้างเกิน ติดประตูจ๊ะ สวยดี ราคาไม่แพง แต่ใส่ไม่ได้ เลยมาคบ ไดโนเสา แทน เอามั้ย ไดโนเสา สีแดง พี่ขายให้ สภาพ 99% แฟนพี่ดันไปเห็นเบาะ แมวภูเขา แล้วปรี๊ด เลยว่าจะขาย:D

29. vynnz

727
    4
    0
    ขายเท่าไหร่เอ่ย ไอ้เบาะไดโนเสาร์เนี่ย ว่าแต่ตดใส่เบาะมั่งยังเนี่ย ถ้าตดแล้วต้องหาค่าซักเบาะให้ด้วยนะ

30. BLUEprimino

BLUEprimino Member Member

584
    5
    18

แหมๆๆๆ เพิ่งจะได้ไดโนเสาร์มา จะไปเอาแมวภูเขาอีกแระ

ว่าแต่อยากปล่อย รถแอร์สีส้ม บ้างอะ จะไปเอา ลูกอมรสนมแทน[/COLOR:]
    :D:D:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้