ควันขาวคับ

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย peppy, 30 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. peppy

peppy New Member Member

45
    0
    0
    คือว่าน้ำมันเครื่องมันรั่วเข้าไปแน่ๆเพราะเห็นว่ามีคราบน้ำมันเครื่องที่ปลายท่อไอเสียอะคับเลยจะถามว่าต้องทำไรบ้างแล้วราคาประมาณเท่าไรคับขอบคุณคร๊าบ

2. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    แหวน ครับ แหวน

ส่วนผมก็ควันขาวนะครับ

แต่ ตอนเช้าๆ อากาศเย็นๆ

ยิ่งไปกว่านั้น แถมด้วย คายน้ำทุกเช้าเลยครับ ปลายท่ออย่างน้อยๆ ต้องมีน้ำแตกทุกเช้าเลย ยิ่งวันไหนไม่ได้วอร์มรีบออก โหๆ พุ่งปรี๊ดๆ เลยครับ ไม่รู้เป็นอะไร รถผมมันแปลกๆ คายน้ำทุกเช้าเลย สงสัยตอนกลางคืน ................ ลุกไม่ล้มละมั้งครับ เลยต้องปล่อยตอนเช้า 555+

ขำๆนะครับพี่

3. PrimeraGTiR

PrimeraGTiR New Member Member

766
    8
    0
    ส่วนใหญ่ควันขาวมาจากสาเหตุของ
    น้ำมันเครื่องรั่วและถูกเผาไหม้
    ซึ่งมาได้จากหลายแหล่ง
    จำเลยที่หนึ่งที่เป็นกันบ่อย คือ
    แหวนลูกสูบ สึก ทำให้น้ำมันรั่วขึ้นไปทางห้องเผาไหม้ได้
    แหวนหัก หรือร่องแหวนหัก มักจะเป็นในเครื่องโมมาเยอะๆ แรงอัดสูงๆ
    หรือน้ำมันไม่พอ หรือ จุดระเบิดผิดพลาด
    จำเลยที่สอง
    ยางตีนวาล์วเสื่อม ทำให้น้ำมันเครื่องไหลเข้าห้องเผาไหม้ได้เช่นกัน
    เกิดจากการหมดอายุของยาง

อิอิ

4. shooting23

shooting23 New Member Member

167
    0
    0
    ลองให้ช่างเปิดดูครับถ้ามีปัญหาเรื่องแหวนเปลี่ยนซะก็จบ แต่ถ้าเป็นเรื่องของลูกสูบหลวมอันนี้งานเข้าครับยกเครื่องใหม่อย่างเดียว
    ผมมีประสปการณ์ถ้าลงเครื่องเดิม ga16de ราคาเครื่องพร้อมวางประมาณ 2 หมื่นนิดๆ หรืออยากแรงลงตระกูล sr ไปเลยครับ
    ที่สำคัญอย่าคว้าลูกสูบนะครับ มันไม่จบง่ายๆจะมีปัญหาตามมามากมายเพราะโดยพื้นฐานแล้วเครื่องมันมีอายุมากแล้ว...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้