ช่วยด้วย3S-GE ไอดีกลมเครื่องร้อนรอบต่ำแล้วดับ

การสนทนาใน '3S Club' เริ่มโดย Noo_Num, 22 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Noo_Num

Noo_Num New Member Member

2
    0
    0
    สวัสดีครับ 3S Club
    3S-GE ไอดีกลม ติดแก๊สระบบ lamda มาวิ่งแก๊สไม่เป็นไรปกติแต่เปลี่ยนเป็นน้ำมันแล้วรอบเครื่องตอนรถไม่วิ่งรอบตกลงเรื่อยๆจนดับ(ตอนเครื่องร้อน)ต้องเร่งเครื่องตลอดเวลาให้ช่างไปเช็คเค้าบอกว่าเป็นที่ตัวชดเชยรอบและลิ้นปีกผีเสื้อที่มีมอเตอร์ปรับอยู่มีปัญหา ส่วนO2เซ็นเซอร์ไม่เป็นไรกล่องก็ไม่เป็นไร ไม่ทราบว่าพวกพี่ๆมีปัญหากันแบบนี้อยู่รึเปล่า งัยรบกวนช่วยวิเคราะห์ด้วยครับ

ขอบคุณครับ :)

2. Ch_Adireg

Ch_Adireg New Member Member

10
    0
    0
    ลองเช้คดูอีกทีนะครับว่าตอนสตาร์ทเครื่องเย็นมีปัญหาอะไรหรือป่าว ความร้อนขึ้นผิดปกติไหม แล้วตอนที่รอบตกนี่เครื่องกระตุกหรือสั่นผิดปกติหรือป่าวระหว่างแอร์ทำงานกับแอรืตัดรอบเครื่องต่างกันเยอะไหม (ไม่เกิน 50รอบถือว่าปกติ) ถ้าตัวชดเชยรอบเสียนี่รอบเดินเบาจะสั่นระหว่างแอรืทำงานจะชุดรอบเครื่องให้ตำมากแต่ถ้าเครื่องเดินเบาไม่สั่นตอนแอรืทำงานรอบไม่ตกนี่ไม่น่าใช่ตัวชดเชยรอบนะ ที่ตัวชดเชยรอบมันจะมีนำหล่อเย็นไปเลี้ยง ลองถอดออกมาดูก็ได้นะครับว่าประเก็นรั่วไหม ช่องอากาศสกปรกหรือป่าวลองทำความสะอาดดูก่อนนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้