ขอวิธีถอดเปลี่ยนพัดลมหม้อน้ำหน่อย

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย civic 96, 9 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. civic 96

civic 96 New Member Member

55
    6
    0
    ขอวิธีถอดเปลี่ยนพัดลมหม้อน้ำหน่อย
    พอดีว่าพัดลมหม้อน้ำเสียครับ ก็เลยอยากจะถอดเปลี่ยนเองครับ
    :confused:

2. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ถอดน็อตเบอร์ 10 ที่ยึดหม้อน้ำ กับคานด้านหน้า ออก (มี 1 ตัว)

ไขน็อตเบอร์ 10 ที่ยึดพัดลมกับ หม้อน้ำ มี ด้านบน 2 ตัว

ด้านล่าง 1 ตัว (ให้ยกหม้อน้ำขึ้นมาสักนิดนึง ให้พอท่อน้ำตึง ๆ ก็จะช่วยให้ถอดง่ายขึ้นครับ)

พัดลมก็จะหลุดมาทั้งแผง ถอดปลั๊ก พัดลมออก (อยู่ข้าง ๆ หม้อน้ำ หลังหม้อพัก)

ถ้าเปลี่ยนเฉพาะมอเตอร์ ก็ถอดใบมอเตอร์ แล้วค่อยถอดตัวมอเตอร์ครับ

ปล. ระวังครีบหม้อน้ำ และโครงเหล็กยึดพัดลมบาดมือด้วยครับ
    ปล.2 ขออภัยที่ไม่มีรูป แต่น่าจะพอนึกภาพออกน่ะครับ
    ปล.3 ถ้าถอดไม่ออกสักที ก็ถอดหม้อน้ำ ออกมาเปลี่ยนพัดลมด้านนอกเลยครับ

3. civic 96

55
    6
    0
    ขอบคุณมากเลย แต่ขอถามอีกนิดหนึ่ง ตอนยกขึ้นมันจะติดท่อน้ำหม้อน้ำด้านบน ต้องถอดท่อน้ำหม้อน้ำออกหรือเปล่าครับ

4. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    9v

ใช่ครับ มันจะติดถ้าไม่อยากถอดท่อยางให้เสียน้ำยา อาจต้องถอดแผ่นกันฝุ่นด้านล่างและเอาออกทางด้านล่างครับ หรือ เอาขวดมาใส่น้ำในหม้อน้ำก่อนไม่ให้มี
    น้ำในท่อยางด้านบนแล้วค่อยถอดนะครับ

ปล .ด้านล่างมีน๊อตสองตัวเปล่าครับ kungking5

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 ธันวาคม 2008
  5. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    ผมเอาออกทางด้านล่างครับ ลำบากต้องยกรถ แต่เอาออกง่ายกว่า

6. civic 96

55
    6
    0
    ถอดเปลี่ยนเสร็จเรียบร้อยครับ ขอบคุณทุกๆคำตอบ

7. nu_tspc

nu_tspc New Member Member

75
    7
    0
    หาพัดลมหม้อน้ำกันที่ไหนคับ

8. civic 96

55
    6
    0
    เชียงกง เลยครับ

9. poramate

poramate New Member Member

62
    5
    0
    ขอต่ออีกนิดนะคราบ เชียงกงนี่ราคาประมาณเท่าไหร่ซื้อได้ คราบ
    ขอบคุณคราบ

10. civic 96

55
    6
    0
    ถ้าตัวใบพัดผมไม่ได้ถามราคา ซื้อแต่ตัวมอเตอร์มา 500 บาท

11. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    เข้าอ่านหาความรู้ดีๆครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้