เรียนถามผู้รู้...และเพื่อนๆที่มีประสบการณ์ ครับ รถผม แอคคอร์ท...

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย Ruangjit Kasantikul, 9 เมษายน 2016

< Previous Thread | Next Thread >
    เรียนถามผู้รู้...และเพื่อนๆที่มีประสบการณ์ ครับ รถผม แอคคอร์ท 88...รถเครื่องเดิมๆ...ไสฝาเครื่องมา 1 ครั้ง...หลังจากนั้นใช้เป็นปกติประมาณ 20,000 กิโลเมตร...เติมน้ำมัน 95 อย่างเดียว...ไม่ติดแก็ส...มีปัญหา คือ
    1. กินหัวเทียน(1 ปี...เขี้ยวหัวเทียนสึกมาก...จะถ่ายรูปให้ดู)...ตอนนี้เปลี่ยนหัวเทียนทั้งชุดแล้ว
    2. ขับระยะทาง 10 กิโลเมตร...ความร้อนขึ้น/รอบเครื่องยนต์ตก/แอร์ไม่เย็น/เครื่องยนต์จะดับ...ต้องเหยียบคันเร่งช่วยเร่งเครื่อง ถ้าไม่ทำเครื่องจะดับ...ความร้อนที่ขึ้น...ขึ้นไปประมาณ 3 ใน 4 ของเข็มวัดความร้อน(ปกติเข็มวัดความร้อนจะขึ้นไม่ถึงครึ่งของมาตรวัด)

ตรวจสอบแล้ว
    1. พัดลมทำงานทั้ง 2 ตัว
    2. หม้อน้ำ...น้ำไม่ขาด
    3. สตาร์ทโดยเปิดฝาหม้อน้ำ...ไม่มีฟองอากาศ...ปะเก็นฝาเครื่องไม่น่าจะมีปัญหา

สิ่งที่แก้ไข...ไปเเล้ว
    1. ล้างหม้อน้ำ
    2. เปลี่ยนวาร์วน้ำ(ของแท้) แล้ว

แต่ปัญหายังแก้ไขไม่ได้

รบกวน...ขอคำแนะนำด้วย...ครับ

1. Pong Kiattisak

Pong Kiattisak Guest

0
    0
    0
    ละเอียดมากครับ

2. Wittaya Piluek

Wittaya Piluek Guest

0
    0
    0
    ปั้มน้ำเคยเปลี่ยนรึยังครับ

3. Boworn Sai

Boworn Sai Guest

0
    0
    0
    ถ้าอย่างนั้นผมว่าน่าจะเป็นที่ปั๊ม
    มีปัญหา

4. อาการรอบไม่นิ่ง ถ้าไม่ใช่จากความร้อน ลองเช็คแว็คคั่มสูญญากาศดูครับ อยู่แถว ุ่ข้างเบ้าโช้คขวา ถอดออกมาเอาลมเป่าไล่สิ่งสกปรกในท่อ ลองทำดู (ทรงกระบอกพลาสติกสีดำ ขนาดเส้นผ่านศก ประมาณนิ้วครึ่ง มีฟองน้ำด้านบน)

5. เคยเป็นครับ เปลี่ยนวาร์ลน้ำกับชุดปั้มฝาหม้อน้ำก็อาจมีส่วนนะครับ

ลองเช็คระยะของวาล์วอีกอย่างครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้