ลองไปสังเกตุรถขน NGV ของ ปตท. ดูครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย nitarn, 9 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nitarn

nitarn Well-Known Member Member

2,398
    41
    48
    สนับสนุน และรณรงค์ ให้คนอื่นใช้ NGV กันโครมๆ
    แต่.. รถขนส่ง NGV ของ ปตท. ใช้น้ำมันครับ

เอ.... มันแปลว่าอะไรครับ ???

2. CODE L

CODE L New Member Moderator

61
    2
    0
    ผมเห็นแถวบ้านก็ใช้ NGV น้ะ
    แต่ยังไงต้นทุนเค้าต่ำว่าคนทั่วไปอยู่แล้ว เค้าจะทำไม่น่ามีปัญหา

End ถูกใจสิ่งนี้
  3. t@e_looks

t@e_looks New Member Member

58
    8
    0
    เอาน่า อย่าคิดมาก

ช่วงนี้น้ำมันถูก

4. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ไม่เคยสังเกตสักที

5. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ผมเห็นเป็นบางคันอะ

6. เห็นใช้เป็นบางคันอ่ะ...............

7. gu_gonk

gu_gonk New Member Member

183
    4
    0
    ผมหละเบื่อ เอื่อมละอากับ ปตท.
    มันสนับสนุนให้คนติดแก๊ส NGV
    แต่ผมต้องการรายละเอียดในการสร้างปั๊ม NGV ในต่างจังหวัด
    โทรไปสายด่วน มันบอกว่า ตอนนี้งดรับสมัครปั๊มนะค่ะ
    ไอ้บ้าเอ้ย ต่อคิวเติมยาวเป็ยหางว่าว
    แต่มันไม่ยอมขยายปั๊มให้ทั่วถึง
    สงสัยต้องไปเปลี่ยนนามสกุลซะแล้ว
    จะได้รวยเร็วๆ
    ปล. เซ็งๆๆๆๆ มา ณ. ที่นี้
    อยากระบายคับ

8. ^BANK^

^BANK^ Well-Known Member VIP

4,902
    124
    63
    ก็เค้าขายน้ำมันนี่ครับ ไม่เห็นต้องสงสัยเลย

เอิ้กๆ

9. gu_gonk

183
    4
    0
    รถที่ขนน้ำมันทุกคัน ห้ามติดแก๊สเข้าไปคลังน้ำมัน
    เป็นกฎ ของคลังน้ำมัน
    เขากลัวแก๊สระเบิดครับ

ปล.ต้องเป็นรถยนต์ เครื่องดีเซลเท่านั้นครับ ถึงจะโหลดน้ำมันได้

10. โป้งคาลิบรา

โป้งคาลิบรา New Member Member

21
    2
    0
    ผมก็ไม่ชอบ ปตท(ผู้ถือหุ้น) นะครับ แต่จะอธิบายให้ฟังครับว่าทำไมต้องใช้น้ำมัน คือที่คลังก๊าซหรือแก๊ส ที่เค้าเป็นจุดจ่ายแจกน่ะครับ ในบริเวณนั้นจะมีการรั่วไหลของแก๊สจำนวนมากไม่ว่าจะเป็นของ LPG และ NGV จึงไม่อนุญาตให้นำรถที่มีการก่อประกายไฟเข้าไปโซนนั้นหรือเรียกง่ายๆว่ารถเบนซินนั้นแทบหมดสิทธิ์เพราะจุดระเบิดด้วยหัวเทียน การทำรถเครื่องดีเซลให้ใช้แก๊ส ส่วนใหญ่จะมีการจ่ายร่วมหรือdual fuel แต่ไม่ค่อยคุ้ม หรืออีกแบบคือเปลี่ยนจากรถ ci เป็น si แล้วใช้แก๊สเพียวๆแต่แบบนี้ต้องมีการฝังหัวเทียนครับ เลย ทำให้รถขนแก๊สต้องใช้น้ำมันดีเซลต่อไป

นี่ไม่ได้จะมาส่งเสริมนะครับ เพราะส่วนตัวคิดว่า NGV นั้นไม่เหมาะจะมาใช้ในรถยนต์(เล็ก)เท่านั้นเอง ควรสนับสนุนLPG มากกว่า แต่เพราะผลประโยชน์ที่ลองว่าผมรับประกันว่าคนกว่าครึ่งที่ด่า ปตท อยู่ตอนนี้ ได้เกิดมีหุ้นหรือมีผลได้เสียมากๆกับ ปตท แล้วล่ะก็ สุดท้ายคงจะต้องทำให้ผลกำไรองกรณ์มากขึ้นเป็นปกติ ก็คือทำแบบนี้นั่นเอง เพราะผมว่ามันผิดมาตั้งแต่เอาหน่วยงานนี้เข้าตลาดหุ้นแล้วครับ

สุดท้ายแล้ว ขอด่าปตท อีกคนครับ กับความเห็นแก่ตัว และยัดเยียดปัญหาให้คนไทย

11. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
    กลัวแก๊ซแล้วจะรณรงค์ให้ใช้ทำไม ผมก็เคยสังเกตเหมือนกันรถบรรทุกไม่ติดแก๊ซตอนที่มันมาส่งแก๊ซปั๊มปตท. เวลามิตติ้ง ยังสงสัยอยู่เหมือนกัน

12. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ไม่เคยสังเกตุเลย ต้องไปดูบ้างแล้วล่ะ :D

13. WizardOnWeb

WizardOnWeb Member Member

144
    7
    18
    ชัดเจนดีครับ

14. บอกแล้วว่ามันย่อมาจาก ปฏิบัติการต้มตุ๋นคนไทย

ต้องฟังไว้ครับเจ้าของปั๊มตอบเอง อิอิ:D

15. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    เด๋วจะลองสังเกตุดูคับ...ไม่เคยสังเกตุสักที

16. yungi

yungi New Member Member

95
    3
    0
    จะได้ไม่ระเบิดซ้ำซ้อน ระเบิดจังหวะเดียวมั้งครับ อิอิ

17. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    ปตท.ที่ออกมาประกาศป่าวๆ ปลอดภัยแน่นอน ยังกลัวระเบิด เลยครับพี่น้อง ที่เหลือคิดเอาเองนะ

18. March_Weber

March_Weber New Member Member

1,539
    32
    0
    คลังแก๊ซยังกลัวรถติดแก๊ซ เฮ่ออออ แล้วจะสนับสนุนทำไม เจ้าของคลังเองยังกลัวเลย "ไม่ใจเลย"

19. KEANGSAK27

KEANGSAK27 New Member Member

67
    2
    0
    เคยอ่านเจอในเมล์ครับ ว่าที่เขาปรับราคาแก๊สLPG เพราะต้องการให้คนที่ใช้ LPG หันไปใช้ NGVและเขาจะเอา LPG ส่งไปขายต่างประเทศ เพราะขายได้ราคาดีกว่า ส่วนNGV ส่งไปขายไม่ได้เพราะคุณภาพห่วยแตด เอ๊ยแตก ว่างๆจะนำมาลงให้อ่านกันครับ ทำกันได้

20. กำลังรอสำรวจอยู่นะจ๊ะ..

21. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    มีป้ายโฆษณาข้างรถ สนับสนุนอย่างแรง..แต่ไม่เห็นมันติดตั้ง NGV อย่างที่ว่าเลย....

22. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48
    เห็นใช้แต่น้ำมัน

ใช้แก๊สยังไม่เคยเห็นอ่ะ

23. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    นั่นซิ หุหุ

24. gu_gonk

183
    4
    0
    ไอ้เลว ป.ต.ท. ขอด่าอีกที คนทั้งประเทศจะได้รู้

25. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
    แปลได้ตรงตัวดีมากๆเลยฮะ :D:D:D

26. ToPmAn

ToPmAn New Member Member

626
    56
    0
    กลัวระเบิดซ้ำสองไงครับ อนุภาพมันแรงมากนะ

27. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ผมอีกคนที่ไม่เคยเห็นรถขนก๊าซ ใช้ก๊าซครับ
    จะด้วยเหตุผลกลัวระเบิด หรือไม่ปลอดภัยก็แล้วแต่

ถ้ามันเป็นแบบนั้น แล้วมาสนับสนุนให้คนทั่วไป ชาวบ้านธรรมดา
    หาเช้ากินค่ำ ใช้กันทำไมครับ มันหมายความว่ายังไง จริงใจเหรอ
    แสรดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด

ลองดูโฆษณาดูครับ ที่ว่าเพิ่มรถขนก๊าซ ผมไม่เห็นมันใช้ก๊าซเลย
    ถังน้ำมันใหญ่มาก

28. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    ผมคิดว่ามันก็แปลกนะ ออกหัวลากVLOVOมาเพื่อขนNGV หัวลากคันนึงไม่ใช่ถูกๆ

29. City_me_D

City_me_D New Member Member

1,249
    15
    0
    ช่วงสงกรานต์ เห็นต่อคิวแล้ว สยอง

30. nitarn

nitarn Well-Known Member Member

2,398
    41
    48
    โห.. ยาวเลยแหะ..

คือ ซอยหน้าบ้านผม มันเป็นปั๊ม NGV ครับ
    ก็เลยได้มีโอกาสเห็นรถขนส่ง Gas บ้าง แต่ก็อย่างที่บอก
    ผมไม่เคยเห็นคันที่ใช้ Gas นะ เห็นแต่ใช้น้ำมัน
    แต่ละลองพยายามสังเกตุเรื่อยๆ

อีกที่ ที่เคยเห็น คือปั๊ม Gas ใหม่ ตรงใกล้ๆแยกห้วยขวาง ตัดกับวิภา ที่ NGV เข้ามาส่ง
    ก็ไม่เคยเห็นรถส่ง Gas ใช้ Gas เหมือนกัน

ก็เลยสงสัย ว่าตกลงถ้ามันดีจริง ไม่น่ามีปัญหา
    ทำไมไม่ทำเป็นตัวอย่าง ให้คนอื่นเขาดู ว่ามันดีจริง
    ปลอดภัยจริง

ทุกวันนี้ ก็ยังเหมือนเดิม รถที่จะรอเติม ต่อคิวกันยาวเหยียด
    แบบนี้สามารถใช้คำว่า "พร้อม" ได้จริงเหรอครับ ?

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้