รถทรุดทางขวา ทำไงดีอ่ะ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Rut_B11, 9 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Rut_B11

Rut_B11 New Member Member

28
    1
    0
    :confused: ขอคำชี้แนะครับ รถมันทรุดทางขวาครับทำไงดีครับ ตอนนี้ไส้แม็ก 15" แต่จะเปลี่ยนเป็น16" มีปีญหาคือมันไปถูกับบังโคลนหลังซ้าย พอสังเกตุดูจึงรู้ว่าความสูงของรถมันไม่เท่ากันทั้งหน้าและหลังเลย มันจะเป็นเพราะเราโหลดโดยการตัดสปริงมาแล้วสปริงมันเสียค่า K หรือเปล่าครับเพราะส่วนใหญ่ขับคนเดียว ผมก็ไม่ใช่คนอ้วนนะ 1. ทางแก้ไขระยะสั้น รองสเปเซอร์ก่อนดีมั๊ย? แล้วรองยังไงดี ด้านล่างสปริงหรือด้านบนสปริงดีคับ 2.เปลี่ยนโช้ค KAYABA ราคาเท่าไร สปริงรุ่นไหนดี? เพราะกะว่าอีกไม่นานจะขยับไปใส่แม็กซ์ 17" ครับ

2. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    B11 มาอีกแล้ว ค้าบ :D

3. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    อืม ถ้ามันเอียงเพราะสปริง
    ลองหาสปริงใหม่ มาเปลี่ยนดูครับ ของ B14 ก็พอได้ (หลังนะครับ)
    ได้ความหนึบ กับความแข็งขึ้นมาอีกนิดหน่อย ลองเช็คปีกนกดูก่อนด้วยนะครับ
    ว่ามันคดไปข้างนึงหรือเปล่า เพราะถ้าสปริงไม่ทรุด เปลี่ยนใหม่ก็น่าจะเอียงอยู่

สเปเซอร์ก็รองได้ครับ แต่ต้องกลึงให้สูงข้าง ต่ำข้าง รวมค่าเสียหาย
    ได้สปริง B14 สภาพดีๆ เลย เลยแนะนำให้เปลี่ยนสปริงครับ

โช๊คหลัง KYB เบิกใหม่ ตัวละประมาณ 1000 นึงครับ
    แต่เห็นว่ามีกระบอกเงิน ให้ค่าความแข็งมามากกว่า
    ยังไง รอเพื่อนๆ ท่านอื่นนะครับ

เอาใจช่วยจ้า B11 เหมียนกัน

4. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    มีสปริงหลังเดิมบี 14 สภาพใหม่ครับ(ขายแพงนิดนึง) คู่นึง สนใจโทรมาครับ อิอิ ขายของ

5. yui9634

yui9634 New Member Lady Member

389
    96
    0
    มาให้กำลังใจค๊ะ

6. Rut_B11

28
    1
    0
    แล้วข้างหน้าที่มันเอียงอ่ะครับ ทำไงครับ

ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ

7. Rut_B11

28
    1
    0
    ขอบคุณในความคิดเห็นครับ
    งั้นเพิ่มเติมอีกนิดครับ คือ ที่มันทรุดเนี่ยะ มันทรุดพร้อมกันครับทั้งหน้าและหลังฝั่งขวา ผมว่าน่าจะเป็นเพราะสปริงเสียค่า K แล้วข้างหน้าเราจะจัดการยังไงดี ว่าแต่ที่ให้เช็คปีกนกนี่ให้เช็คความคดหรือเปล่าครับหรือถ้ามันคดจริงๆ จะเกิดจากอะไรครับมันมีลูกปืนข้างในมั๊ยหรือว่าบูชยางมันฉีก........

8. NUM RE

NUM RE New Member Member

2,001
    497
    0
    สาเหตุที่รถเอียง

ถามก่อนโหลดรถโดยการตัดสปริงหรือทำโช้คอัดน้ำมันด้วย แล้วหลังจากตัดสปริงมาใหม่ๆรถทรุดหรือไม่

1 กรณีตัดสปริงมาแล้วรถทรุดทันทีถ้าตัดแต่สปริงก็ง่ายนิดนึงถอดออกมาดูว่าสปริงอันไหนที่ตัดไม่เท่ากัน ก็เป็นสาเหตุได้ (หาสปริงใหม่)
    2กรณีตัดสปริงมาใหม่ๆแล้วรถไม่ทรุดอาจจะเป็นที่โช้ครั่วก็ทำให้รถเอียงได้เหมือนกัน ซ่อมโช้ค หรือหาโช้คใหม่

ลองดูนะครับ ได้ความยังงัยมาแจ้ง ไว้เป็นความรู้ให้ท่านอื่นด้วยนะครับ

9. NUM RE

NUM RE New Member Member

2,001
    497
    0
    บางครั้งโช้คหรือสปริงตัวเดียวก็อาจทำให้ข้างนั้นทรุดทั้งหน้าและหลังได้นะครับ

10. Rut_B11

28
    1
    0
    เดี๋ยวช่วงปีใหม่ จะจัดการครับได้ความยังไงจะมาบอกอีกที

11. Bell BU

Bell BU New Member Member

117
    36
    0
    ผมก็เปนคับ b14 ตัดสปริงมาๆ แรกๆไม่ได้สังเกต พอหลายเดือนต่อมา เอ๊ะ รู้สึกว่ารถเอียงขวา ไม่รู้เปนเพราะตัดสปริงมาหรือเพราะอะไร
    แต่ว่าจะเอาไปอัดน้ำมันกึ่งแก็สทำสตรัท น่าจะจบนะ จะลองดู
    เพื่อนๆพี่ๆคับว่า อย่างนี้ใช้วิธีการแก้ไขป่ะคับ

12. popsupergasB14

popsupergasB14 New Member Member

234
    39
    0
    :Dพี่เดย์ช่วยชีวิตไว้หนะครับ ซื้อปริงต่อมาพอดี หายแระ

13. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    แก้ให้ตรงได้ เพราะทำสตรัท แต่ความอ่อนของสปริงที่ตัดมาอีก
    จะออกมาเป็นไงไม่รู้อะครับ แต่โดยส่วนตัวแล้วผมว่าไม่คุ้มเลย

เพราะผมว่ามันอยู่ไม่ทนเท่าไร อะครับ

14. sunny_green

sunny_green New Member Member

330
    50
    0
    แก้ง่ายๆครับ
    หาเมียอ้วนๆ นั่ง ทางซ้าย ก็จะสมดุลแล้ว

อิอิ

ไปล่ะ เฟี๊ยวๆๆๆๆ

15. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    ให้ ผม นั่ง ทางซ้ายรับรอง ทรุด เท่ากันครับ

16. Tz

Tz New Member VIP

253
    3
    0
    ผมว่าเปนที่ สปริงแหละครับ ถ้าใช้ไฟเป่าไม่ว่าจะใช้ไฟตัดหรือใช้ไฟแต่งฐาน มันก็ เสียค่า K ครับทำให้ความแข๊งอ่อน ของสปริงเสียไปแล้วมันไม่เท่ากัน ผลเลยออกมาเปนแบบนั้นอะครับ เขาถึงไม่ตัดสปริงกันไง ลองขยับเบ้า หรือไม่ก็ ทำ สตัทอะครับ

17. BumpBy

BumpBy Well-Known Member VIP

4,054
    807
    113
    แวะมาหาความรู้จ้า...:D

18. armeen-M

armeen-M New Member Member

114
    4
    0
    น่าจะเหมือนของผมอะคับ.....เปลี่ยนสปิงใหม่หายเรยคับ....ของเก่ามันคงล้าคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้