Ground Wire เนี่ย มันจำเป็นมากไหมครับ

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย TheCrow, 29 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. TheCrow

TheCrow New Member Member

177
    1
    0
    สำหรับรถเก่า รถไหม่ เครื่องคาร์บู หรือหัวฉีด จำเป็นต่างกันไหม รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

2. vynnz

vynnz New Member Member

727
    4
    0
    ไม่จำเปนเลยครับ ไม่เหนผล

3. art_project

art_project New Member Member

603
    13
    0

ตามนั้นครับ

4. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    แหมๆๆ กะลังอยากใส่เลย เห็นมันสวยดี อิอิ

อ่อ มีประโยชน์ไง ตรงที่มัน สวย อิอิ

5. TheCrow

177
    1
    0
    ม้าทางใจมาอีก 20 ตัว อิ อิ

6. BLUEprimino

BLUEprimino Member Member

584
    5
    18
    สวย แต่ไม่รู้สึก......

7. เสก R10

เสก R10 New Member Member

807
    8
    0
    ฟังดูแปลกๆนะ..ครับพี่ป๊อป...อิอิ

ไอ้สวยเเต่ไม่รู้สึกเนี่ย.....หุๆ....:D

8. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    ผมใส่ นะ เห็น ผล เลย พี่ ได้ ม้า มา ประ มาณ 50 ตัว ได้ เลย คับ แรง ขึ้น เห็นๆ ผม ใส่ อยู่ แต่ ทว่า ของ แม่ง ได้ มา ฟรี พี่ เลือก สี ได้ เลย 555+ แต่ ที่ เลือก มา ดัน เป็น สี ฟ้า อ่อน เฮ้อ

ที่ สำ คัญ ไฟเดินเรียบ เวลา ฟ้าผ่าลงรถคน ไม่เป็นไรครับ กราวด์ ดีครับ

ช่วยป้องกัน เวลาพี่ฟังเพลงเวลาฝนตกได้ครับ เพราะ เสาวิทยุ มีปลายมนแต่ก็ถือว่า มีความเครียดในระดับนึง ซึ่งสังเกตุได้นะครับ ปลายเสาวิทยุ จะต้องมี วงแหวน หรือไม่ก็ มนๆ ลบเหลี่ยม กันฟ้าฝ่า ครับ 555+ มั่วไปเรื่อง ดังนั้นถ้า มีกราวด์ ซึ่ง ถือว่า R น้อยๆ กระแสจากได้ไหลลงสู่กราวด์ครับ 555+ มั่วไปเรื่อย

สุดท้าย ครับ ........ ไฟฟ้าในรถยนต์เป็น ไฟ dc แรงดันที่กรานด์ Vt - Vg = Vt ดังนั้น กระแสใน สาย ground ตามอุดมคติ มีค่าเป็น 0

ถ้าพี่ ข้องเคืองใจ ว่าใส่หรือไม่ใส่ดี พี่ลอง ไปนั่งอ่านหนังสือ ประมาณ ม.5 อะพี่ เรื่อง เคอร์ช๊อฟ กฏ 2 ข้อ ของ เคอร์ช๊อฟ Kvl กับ Kcl โหนด กับ เมส analysis อะครับ แล้วพี่จะชัดเจนเลย ครับว่า ใส่แล้วเจ๋ง จิงๆครับ

ดังนั้น ...... กราวด์ 1 ตัว หรือ 2 ตัว หรือ เป็น ร้อย ตัว
    .......... ไม่มีผล อะครับ

มีผลทางใจ ว่า รถกรุเทพนะเว้ย มีกราวด์ ด้วย

9. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    ของผม ไม่สวยก็รู้สึกนะ

อิ อิ อิ

10. BLUEprimino

BLUEprimino Member Member

584
    5
    18
    จริงๆแล้ว ไม่สวย แต่ก็นู้สึกได้นะ ถ้ากลิ่นหอม......

11. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    จาก ground wire สู่ กระทู้ เรต R :)

ทำไปได้......

12. TheCrow

177
    1
    0
    ผมผิดไปแล้วครับที่ตั้งกระทู้มอมเมาเยาวชนของชาติ แต่ผมไม่ลาออกนะ อิ อิ อิก อิก

13. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    ใครมันเริ่มเบี่ยงประเด็นหว่า

14. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    สงสัย พี่ๆ จังหวะ นี้ ต้อง มีตติ้ง อย่างที่พี่กิ๊ฟ ว่าอะครับ

:D ธารวดี อะ ."จะได้ รู้สึกกันครับ" :D

15. PeMhom

1,163
    3
    0
    สงสัยช่วงนี้สมาชิกเรามีแต่นักดิฟ เอาสีข้างแถไหลกันไปเรี่อย ใครแถไปใกล้เรื่องพรรณอย่างว่า ได้คะแนนเยอะ...ไถลจนฝุ่นตลบแล้ว

16. Super_book

Super_book New Member Member

294
    4
    0
    สงสัยจังว่ามีไรในนี้ แค่เรื่องกราวด์ ไวท์ ทำไมถึงตอบกันเยอะจัง

ที่แท้ก็............................................

ส่วนเรื่องกราวด์ วาย ถ้าจะให้เห็นผลก็ต้องเป็นสายไฟ เบอร์2 ขึ้นไปหล่ะครับ

แล้วก็ต้องเพิ่มสายบวก จากไดร์ชาร์จเข้าแบตบวก ด้วยครับ

จึงจะเห็นผลชัด

เคยทำรถ ฮอนด้า ซีวิค ตาโต ใช้สายเบอร์ 0 เดินกราวด์ วาย แล้วก็เบอร์ 0 ลงไดร์ชาร์จด้วยครับ เจ้าของรถบอกว่าประหยัดน้ำมัน วิ่งกระฉับกระเฉงดี

แต่ผมไม่ได้ขับด้วยตัวเองนะ ก็เชื่อไว้เป็นข้อมูล

17. PrimeraGTiR

PrimeraGTiR New Member Member

766
    8
    0
    จิลๆในญี่ปุ่นทดสอบมาแล้ว
    ได้ม้าเพิ่มมาประมาณ 0.5 ตัวเองอ้า
    ได้แต่กำลังไฟจ่ายเข้า วิทยุ ไฟหน้า ฯลฯ
    พอสมควร
    ผมใช้ของ hot wire สีเทาน้ำตาล ที่เป็นเงินแท้ๆ แรกๆก้อว่าแรงดี(ทางใจมั๊ง)
    หลังๆเฉยๆอ่ะ
    ตอนนี้จะถอย hot wire สีฟ้าsplitfire ของสกาย มาใส่แล้วละเงินแท้ๆ หนักโคตร
    รอเรื่องเครื่องให้นิ่งก่อนอ่ะ[/B
    ]

18. BecoN

BecoN New Member Member

71
    0
    0
    เออ กว่าจะอ่านจบเกือบเสร็จเลยวุ้ย เป็นฟามรู้อิกครับ ขอบคุณคับพี่น้อง

19. แชมป์R10

แชมป์R10 New Member Member

58
    0
    0
    โดยส่วนตัว ผมจบด้านอิเล็มาก
    ถ้าเป็นผม จะ ใช้สายไฟ 12V กับ กับสาย ground ที่ลงตัวถัง เส้นโตๆ ไปเลย
    และตั้ง ไฟจานจ่าย ให้แก่ขึ้น นิดนึง แค่นี้ ก็จี๊ดๆ แล้ว
    ส่วนที่ที่ใช้หลายๆเส้น ground wire ตามอุดมคติ นะดีแน่นอน แต่ทางปฏิบัติไม่มีผล ขนาดที่จะรู้สึกได้หลอก เป็นไปไม่ได้ นอกสะจากสายไฟของเก่าคุณ หมดอายุ ค่าความต้านทางยืด มากขึ้น ไฟเลยไม่ดี
    พอเปลี่ยนใหม่เลยรูสึกว่าดี ทั้งที่ เปลี่ยนสาย ไฟเก่า เป็น ของใหม่ใหม่เส้นโตๆ 1 เส้น ก็หาย แล้วละ ...

20. e car 3

e car 3 New Member Member

16
    0
    0
    พอดีเข้ามาดูรถสวยๆเคยอยากได้คับ เจอกระทู้แล้วโดนตัวเองเลยขอเล่าให้ฟังนะคับผมใส่แล้ว ไม่มีม้าให้แต่ผลของมันจะเกิดขึ้นกับเกียร์ธรรมดาเท่านั้น1.ระบบไฟดีขึ้นมากทำให้สตาทร์ชึ่งเดียวติด2.เวลาเปลื่ยนเกียร์รอบเครื่องไม่ตก3.รอบเดินเบานิ่งเครื่องนิ่งขึ้น4.เหล่านี้ต้องประกอบกับการไหลลื่นของไอดี+การปล่อยไอเสียที่คล่องตัวสำหรับรถNAเห็นผลชัดเป่ะทั้งหมด เป็นคำพูดของเพื่อนในกลุ่มผมหลังจากทำทุกอย่างที่กล่าวมาโดยไม่บอกใครเพราะทำมาแพงมากกว่าจะครบองค์ คำพูดจากปากทุกคนเป็นเสียงเดียวกันว่ามึงไปทำอะไรกับรถมาวิ่งเสถียรเหมือนรถใหม่เลย ผลทดสอบมีทั้งเครื่อง rb20 - 4g15 - 4g63t - 2j กล่าวคือแม้กระทั้งรถสนามยังต้องใช้มัน สนใจข้อมูลเพิ่มเติม 0866500790อ้อผมทำไปเกือบหมื่นของนอกทั้งหมด แต่จบให้เพื่อนๆแค่พันกว่าบาท คุณก็ทำเองได้ มันก็เหมือนกับสตรัทบาร์นั้นแหละคับคุณจะไม่รู้ถึงผลของมันจนกว่าจะได้ใส่ แล้วต้องถอดออก คุณจะต้องหามาใส่เหมือนเดิมแน่

21. jeff03

jeff03 New Member Member

610
    1
    0
    สวยแรกๆ ครับ ... แต่ใช้ไปได้ซักระยะเริ่มดำแล้วครับ ..>_<

22. pee-ae

pee-ae New Member Member

161
    2
    0
    คงไม่มีผลมั่งครับ เค๊าจ้างวิศกรเป็นหลักร้อยล้านพันล้านเยน กว่าจะ Design รถออกมสักคันทั้งรูปร่าง ระบบขับเคลื่อน เครื่องยนต์ ถ้ามันดีจริงๆเห็นผลแบบวัดได้ด้วยตาเปล่าสามารถจับต้องได้ วิศวกรคงติดมาให้เป็นมาตรฐาน OEM ไปแล้วครับ

23. shooting23

shooting23 New Member Member

167
    0
    0
    สายกราว( ก็คือสายดิน )จะมีประโยชน์ในเรื่องเสริมให้ระบบไฟฟ้าทำงานได้สมบูรณ์ครับและยังช่วยยืดอายุการใช้งานของแบตเตอรี่
    ได้ในระดับหนึ่ง กล่าวคือไฟที่เป็นประจุลบไม่จำเป็นต้องลงดินเพียงสายเดียวทำให้ไม่เกิดอาการอั่นของกระแสไฟครับ รอบเครื่องจะเดิน
    เรียบขึ้น สตาร์ทง่ายขึ้น เมื่อขับรถขณะเปิดแอร์เมื่อคอมแอร์ทำงานจะฉุดรอบเครื่องลงน้อยกว่าปกติ นี่ก็คือประโยชน์ของสายกราวครับ
    แต่สายกราวไม่ได้มีส่วนช่วยในการเพิ่มแรงม้าแต่อย่างใด ที่มีคนใส่แล้วบอกว่ารถวิ่งดีขึ้น ก็คงเป็นเพราะเรื่องคอมแอร์ที่ผมกล่าวไปใน
    ข้างต้นเครื่องมันถูกฉุดน้อยลงกว่าเดิมครับความเร็วรถจึงไหลไปได้เรื่อยกว่า

24. Sak_R10

Sak_R10 New Member Member

65
    0
    0
    รบกวนถามคุณ แชมป์R10 หน่อยครับ ต้องแต่งรถหรือว่าโมดิฟายเครื่องยนต์ยังไง
    ถึงจะมีคนมายืนข้างรถอย่างทั่นบ้าง อิอิ

อย่างผมคงต้องโมดิฟายหน้าตัวเองแทน อิอิ
    แซวเล่นคับ.... ผมสมาชิกใหม่ โสดคร้าบบบ...

25. shooting23

shooting23 New Member Member

167
    0
    0
    ถึงคุณ Sak_R10 ถ้าศัลยกรรมไม่ได้ผลแนะนำสัยศาสตร์ครับ...555
    แซวเล่นขำๆคับ... อะ ย้อ เย่ง น้า

26. PeMhom

1,163
    3
    0
    งานนี้ต้อง "สังคทาน" ครับ ชาติหน้าฉันท์ใด ขอให้...............เถิด

27. vynnz

vynnz New Member Member

727
    4
    0
    เอาเป็นขอ รับ ได้ป่ะพี่หม่อม ไม่อยากให้ละ หุหุ ขอ ให้ เดี๋ยวต้องให้เค้าตลอดอ่ะจิ ขอ รับมั่ง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้