ลองเล่นกับไฟ!!!!!

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย evolutionlab, 25 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    อยากจะถามเพื่อนๆ ใครที่เคยเล่นกับ external coils อย่างพวก MSD รุ่นพวกstreetธรรมดาๆมาแล้วบ้าง

คือตอนนี้ผมว่าจะลองเล่นกับระบบไฟซะหน่อย แต่ไม่ค่อยมีความรู้เลย เซิจไปเซิจมาก็มาลงที่MSD2รุ่นนี้

แต่ไม่รู้ว่ามันต่างกันยังไงแค่ไหน อ่านๆแปลๆมั่วๆเอาก็ไม่ค่อยเข้าใจซักเท่าไร เลยอยากจะถามดูว่ามีใครพอจะผ่านมือมาแล้วพอจะให้คำตอบได้บ้างคับ

เริ่มเลยละกัน ตัวที่1 MSD Blaster 2 Coil

Improved output coil for electronic ignitions, Blaster Ignition or MSD 5, 6, and 7 Series (ballast resistor required for points)
    Alkyd tower with high dielectric properties is less prone to carbon tracking
    100:1 turns ratio and lower primary resistance produce high voltage output
    Metal canister is filled with a premium grade oil for cooling
    CARB E.O. Approved

Coil Specs
    Turns ratio: 100:1
    Primary resistance: .7 OHMs
    Secondary resistance: 4.5K OHMs
    Inductance: 8 mH
    Maximum voltage: 45,000 Volts
    Peak current: 140 mA
    Spark duration: 350 uS
    Weight: N/A

ตัวที่2 MSD Blaster SS Coil

Improved output coil for electronic ignitions, and MSD Ignitions
    Efficient winding design and assembly creates a compact housing
    Primary and secondary windings are encased in Ciba polyurethane
    70:1 turns ratio and lower primary resistance produce high voltage output
    Dupont Rynite housing with a tall tower and brass primary terminals
    CARB E.O. Approved

Coil Specs
    Turns ratio: 70:1
    Primary resistance: .355 OHMs
    Secondary resistance: 4.4K OHMs
    Inductance: 6.9 mH
    Maximum voltage: 40,000 Volts
    Peak current: 300 mA
    Spark duration: 220 uS
    Weight: N/A

ตัวไหน เด่น ด้อย ต่างกัน อันไหนน่าเล่นกว่าคับ

2. ใส่แล้ว...รอบเครื่องดีไหมอะครับ...สังเกตุ...ตอนสับเกียร์อะพี่...เครื่องมันเหยียบได้ต่อไม่สดุด ( ต้องสังเกตุมากๆเลย )..........................................................................แล้วพี่มีความรู้สึกว่า...จาก 80 - 160 มันไวกว่าเดิมแบบว่า...มันตรีนเลยใช้ไหมครับแล้วมีความรู้สึกว่า...รอบเครื่องมาไวมากๆเลยรึป่าว...
    .........................................................................
    อิอิอิ...พอจูนดีๆมันก็จะเนียนเองพี่
    ทุกสิ่ง...ที่เอาไปใส่มีประโยชน์หมดอะครับ
    ผมว่า...มันขึ้นอยู่กับการ...จูน...หลังติดตั่งของพวกนี้
    มันช้วยเอื่อประโยชน์ให้เราอยู่แล้ว...ครับ

3. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    เพื่อนใช้อยู่ครับแต่ของเพื่อนมีกล่องคุมมาด้วยสามารถล็อกรอบได้ที่ตัวควบคุมคอล์ยได้ครับ

4. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ที่เคยใช้คอยล์แรงๆ ก็มี accel ตัวเหลืองใหญ่ๆ 140001 ยอดนิยมสมัยก่อน ตัวนี้ทั้งทนอึดไฟแรง เสียแต่ว่ามันใหญ่ไปหน่อย ไฟ 4 หมื่นโวลท์ สมัย 20 ปีก่อน มีตัวนี้ตัวเดียว สมัยนี้ก็ยังมีขายอยู่

อีกตัวเป็น msd blaster 2 อย่างในรูปแรกครับ เหมือนคอยล์ธรรมดา ไฟแรง ทนทาน ไม่เคยเสีย ตอนนี้ยังใช้อยู่กับรถอีกคัน ใช้มาเป็นสิบปีกว่าแล้ว

ที่ใช้อยู่ตอนนี้เป็น mallory รุ่นไหนก็จำไม่ได้ ตัวสีดำๆ ไฟแรงจัด คุ้มราคา ถ้าสายหัวเทียนไม่ดี ไฟกระโดดออกมาให้เห็นเลย หรือ ถ้าสายดีแต่ไม่ระวัง ไปจับตัวฝาจานจ่าย ไฟกระโดดเข้าตัวเลยครับ ข้อเสียมันก็คือ โคตร...ดังเลย ก็เลยใส่ MSD-6 เข้าไปเพื่อลดเสียง เพราะที่รอบต่ำๆ ถึง 3000 รอบ/นาที ไฟมันจะจุดเพิ่มอีก 20 องศา(มั้ง...จำไม่ได้) เสียงมันก็เลยเงียบไปหน่อย แต่.. กินเขี้ยวหัวเทียนน่าดู ปีนึงต้องเปลี่ยนซักครั้งนึง ขนาดอิริเดียมนะ มันไม่สึกตรงแกนเพราะมันเป็นอิริเดียม แต่มันสึกตรงเขี้ยวโค้งๆ เห็นเป็นรอยเว้าชัดเลย

ตัว blaster ss เห็นนิยมใช้กันนะครับ ก็คงจะดีเหมือนกัน แต่ไฟระดับนี้ ยี่ห้อดังๆ ก็พอๆ กันครับ ไม่ต่างกันเท่าไหร่ (สำหรับผมนะ)

5. evolutionlab

1,013
    41
    0
    ขอบคุณคับ คือตอนนี้คิดอะไรแปลกๆออกมาลองเล่นดู ไหนๆเครื่องก็พึ่งจะจบไปก็ไม่อยากจะรื้อมันออกมาทำใหม่

เล่นกะข้างนอกมันนี่ล่ะ ค่อยๆขยับไปโดยไม่ยุ่งกะท่อนตรงเลย คงความเดิมเอาไว้

ไว้กระจายแล้วค่อยมาว่ากันใหม่ อยากรู้ว่ามันจะไปได้ซักแค่ไหน

แล้วเจ้ากล่องHondataมันเล่นยากมั๊ยคับ เหนว่ามันเปนฟรีซอฟแวร์ เปิดฟังชั่นได้หมด จูนผ่านสายUSBได้เลย

ราคาไม่แรงจนน่าเกลียด เหนฝรั่งเค้าว่ามันเหมาะกะฮอนด้าที่สุดแล้ว

แต่บ้านเราเคยเหนนับคันได้เลย ตารางมันก็่24x20 เหนลูกเล่นเยอะดีจัง

ทั้งลอนช์คอนโคล มีสไฟล์ แอนตี้แลค จูนโลว์/ไฮ ออคเทน โปรไปล์

รุ่นถ้าจำไม่ผิดจะเปน S300 รึยังไงนี่ล่ะคับ ราคาก็ไม่แพงเท่าV-proด้วย

เด๋วพรุ่งนี้แอบเปิดดูใหม่........โปรเจคที่ยิ่งใหญ่ มัน(อาจจะ)มาพร้อมหนี้อีกก้อนใหญ่ ฮ่าๆ

6. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    ส่ ว น ตั ว ใ ช่ n o l o g y อ ยู่ ค รั บ

เ เ ต่ มี น้ อ ง ใ ช่ MSD Blaster 2 Coil อ ยู่ ไ ฟ เ เ ร ง ค รั บ

ใ ส่ ใ น SR ไ ม่ โ บ ล ด ไ ฟ สุ ด ยั ง เ ข๊ ก อ ยู่ เ ล ย

ส่ ว น เ ล ย ก ล่ อ ง ถ้ า ส น ใ จ จ ะ เ ล่ น h o n d a t a ล ะ ก็

ล อ ง เ ล่ น ก ล่ อ ง ร อ ม เ ดิ ม ๆ กั บ โ ป ร เ เ ก ร ม C r o m e ก่ อ น ดี ไ ห ม

จ ะ ป ร ะ ห ยั ด ง บ ไ ด้ พ อ ตั ว เ ล ย ค รั บ เ เ ล้ ว ถ้ า เ ป็ น C r o m e ก็ เ ล่ น H o n d a t a ไ ด้ ค รั บ

เ พ ร า ะ 2 ตั ว นี้ มั น เ ห มื อ น ๆ กั น เ เ ถ ม ก๊ อ บ ต า ร า ง ม า ใ ช่ ด้ ว ย กั น ไ ด้ ด้ ว ย

7. broom

923
    46
    0
    ถ้าเทียบกับเงินที่ต้องจ่ายไป ใช้ CROME pro ดีกว่าครับ ได้ feature ที่พอๆ กัน แต่ถูกกว่า

8. balloon.com

balloon.com New Member Member

687
    4
    0
    CROME GOLD ก็โอเคนะครับ เจ๋งเลยทีเดียวดูจาก Function แล้วไม่ธรรมดา สำหรับโปรแกรมจูนแบบ Real Time :):):)

9. evolutionlab

1,013
    41
    0
    ฟรีแวร์รึว่าเสียตังอ่ะคับ

10. broom

923
    46
    0
    เสียตังครับ กี่เท่าไหร่ก็จำไม่ได้แล้ว รู้สึกว่าตัวนี้มันจะเป็นของ dealer นะครับ ฟังก์ชั่นเพียบ
    ของฟรี ก็ถือว่าใช้งานได้เหมือนกัน แต่อาจจะจูนยากกว่าหน่อย เพราะมันไม่มีฟังก์ชั่น datalog และอีกบางตัว แต่ก็สามารถแปลงเอา software ตัวอื่นมาใช้ได้ แต่เวลาใช้อาจจะไม่ค่อยสะดวก เพราะต้องดูกลับไปกลับมา ทำให้เสียเวลา ไม่ค่อยเหมาะสำหรับจูนมืออาชีพครับ

11. evolutionlab

1,013
    41
    0
    เท่ากับว่าต้องมีรอมเบริ์นเนอร์อีกตัวถูกมั๊ยคับ

12. DREAM(M.K.)

DREAM(M.K.) New Member Member

630
    11
    0
    msd blaster 2 อย่างในรูปแรกครับ เหมือนคอยล์ธรรมดา ไฟแรง ทนทาน ไม่เคยเสีย
    b16a เดิมๆ ใส่ตัวนี้จะดีมั๊ยคับ ใส่เข้าไปแล้วจะมีผลเสียมั๊ยคับ ขอความรู้หน่อยคับ

13. broom

923
    46
    0
    เรียกว่า เป็น interface มากกว่าครับ สำหรับการจูนแบบ real time ถ้าไม่ใช่ real time ก็ต้องมี rom editor หรือ rom burner แหละครับ

ไม่ควรจะมีครับ แต่ผมว่า ใช้คอยล์โรตารี่ มันจะถูกกว่า ถึงแม้ว่าไฟจะแรงไม่เท่า แต่ถ้าได้มาถูกก็ ok ครับ

14. DREAM(M.K.)

630
    11
    0

" ตกลงใส่ได้ใช่มั๊ยคับ ไม่มีผลเสียใช่มั๊ยคับ " พอดีได้มาไม่แพงมาก ดีกว่าไปซื้อคอยโรอ่ะคับ

15. broom

923
    46
    0
    ใส่ได้ครับ confirm ..!

16. DREAM(M.K.)

630
    11
    0
    ขอบคุณ สำหรับข้อมูลคับ +_+

17. evolutionlab

1,013
    41
    0
    พอจะมีเวปให้ศึกษามั้ยคับ ลองเซิจๆดูเองยังไม่ค่อยได้เรื่องเท่าไร

ปล.เจ้าคอยล์กับCDIพวกนี้ มันกวนระบบวิทยุได้รึเปล่าคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้