ถามเรื่องป้ายทะเบียนแบบนี้หน่อยคับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย +help, 30 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. +help

+help New Member Member

52
    1
    0
    วันนี้ไปเจอมาคับ แปลกดี เป็นภาษาอังกิดด้วย
    และแบบนี้ถ้าเราจะทำนี่ต้องทำอย่างไงคับ ใครจะทำก็ได้หรือป่าวคับ และใส่วิ่งได้ปกติทั่วไปหรือป่าว เจอพี่ตำรวจนี่จะโดนมั้ยอ่ะคับ
    รบกวนผู้รู้ให้ข้อมูลนิดนะคับ
    ขอบคุณคับ

2. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    เคยเห็นเหมือนกันในรถ vigo

แต่ไม่รู้ว่าผิดกฏหมายหรือป่าว

3. ทำเองได้ ตามร้านรับทำป้ายทั่วไป แต่แบบนี้ผิดกฏหมายนะครับ

4. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48
    น่าจะผิดนะคับ

5. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    เคนอ่านของขนส่ง

มันจะมีป้ายอีกแบบที่ใช้วิ่งกันข้ามแถบประเทศนี้รอบๆเรา

เห็นว่าด้วยข้อตกลงอะไรซํกอย่างนี่แหละครับ

เขาจะเทียบตัวอักษรไทยเป็นภาษาอังกฤษ

แต่ผมไม่แน่ใจว่าในรูปเป็นป้ายจริงหรือป้ายปลอมครับ

6. aekky

aekky New Member Member

234
    13
    0
    เหมือนป้าย 10ล้อเลย 555

7. TFR-oldschool

TFR-oldschool Member VIP

652
    19
    18
    มารอคับ

8. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    ทะเบียนแนวจังเลย

9. ไม่ผิดนะคับ ทำเรื่องขอได้ที่ขนส่ง

แต่จะต้องคืนป้ายภาษาไทยนะ ถ้าจำไม่ผิด

เพราะพวกพี่ๆๆๆ ที่ขับออฟโรดด้วยกันไปทำมา เพราะบางทีไปพวก ลาว เขมร บ่อย

ส่วนเลขเล็กๆข้างๆคือรหัส จังหวัดครับ

10. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    มันแปลกดีนะ

11. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ทำได้ แต่ผิดกฎหมายแน่นอนคับ

12. ต้นกล้า

ต้นกล้า New Member Moderator VIP

591
    27
    0

การันตี อีกคน ไม่ผิดกฎหมายครับ

ป้ายทะเบียนลักษณะนี้ ใช้สำหรับข้ามเขตแดนไทย

หากต้องการป้ายทะเบียนแบบนี้ ต้องไปติดต่อที่ขนส่งครับ

13. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    ความรู้ใหม่ๆ

14. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ความรู้ครับ

15. BuG

BuG New Member Member

29
    4
    0
  16. stop26

stop26 Member Member

212
    5
    18
    เพิ่งเคยเห็นเหมือนกัน ความรู้ใหม่ครับ

17. NaWaa

NaWaa New Member Member

5,079
    85
    0
    เท่ดีนะคับ เหมือนรถนำเข้าเลยอ่ะ :D:D:D

18. ไม่ผิดคับ อีก สัก อาทิต เอา เอกสารมาให้ดูนะ

กะลังจะไปทำจ้า

19. +help

+help New Member Member

52
    1
    0
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลคับ
    ปล. คุณS-mileZo เล่นซู ด้วยเหมือนกันเลยคับ อิๆ :)

20. procagivaracing

procagivaracing New Member Member

1,336
    21
    0
    เพิ่งรู้นะเนี่ย

แปลว่าได้ความรู้เพิ่มนะเนี่ย

21. neung4doors

neung4doors New Member Member

551
    11
    0
    ง่า..อีกหนึ่งความรู้ ขอบคุณครับ

22. เพิ่งจะรู้เหมือนกัน แหล่มไปเลย

23. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    ความรู้ใหม่จริงๆครับ

24. Keng_maejo

Keng_maejo New Member Member

555
    25
    0
    ป้ายในรูปไม่กล้าฟันธงครับ อาจเป็นป้ายออกใหม่ เจ้าของรถถึงกล้าที่จะใส่กรอบจริงแบบนั้น และไม่ติดป้ายไทยไว้ด้วย ถ้าป้ายปลอม ก็ถือว่าใจถึงมาก

อนึ่ง ป้ายทะเบียนใดๆ ที่มิได้สั่งทำจากกรมการขนส่งทางบก ล้วนผิดกฎหมายทั้งสิ้นครับ (แม้ว่าจะเป็นป้ายที่มีปั๊ม ขส. ก็ตาม) หรือสั่งทำตามตัวเลขเดิมของเราทุกประการ กฎหมายท่านว่าเป็นการปลอมแปลงเอกสารทางราชการครับ

แต่ถ้าอยากได้ป้ายเท่ห์ๆตามสั่ง ก็สามารถสั่งได้ตามร้านทำป้ายทั่วไป เช่น จบ 2551 กรุงเทพคริสเตียน อะไรทำนองนี้

แต่ถ้าเอามาติดรถ แล้วไม่ติดป้ายเดิม ก็ผิดกฎหมายแน่ๆครับ

25. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    แจ่มดีครับ

ดูจากป้าย T ที่แปะ ท่าทางจะต้องเป็นคนที่ข้ามแดนบ่อย

ตัว T คือพาสปอร์ตรถอ่ะครับ

เคยข้ามไปลาว คนที่นั้นเค้าบอก

26. โอ้ว ว ว แต่รุ้สึกคนเล่น RC web ก้อเล่นออฟโรดเยอะเหมือนกันนะ เหนเยอะแล้ว

27. koyama_077

koyama_077 New Member Member

22
    0
    0
    ถ้าอยากได้ป้ายมั่งคงเสียค่าธรรมเนียมเยอะนะ..

28. l3oZo

l3oZo New Member Privilege

769
    52
    0
    ป้ายทะเบียน iNtEr จิงๆๆ อิอิ

29. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    แหล่มมมม

ค่าทำสองร้อยห้าสิบบาทครับ ที่สุรินทร์นะ บอกขอทำป้าย อาเซี่ยน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้