รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ B14

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย sawaanchan_7, 6 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sawaanchan_7

sawaanchan_7 New Member Member

3
    0
    0
    คือ ตอนนี้ผมกำลังจะซื้อรถมือ2ครับ B14 แต่กำลังหาข้อมูล โดยได้เข้ามาอ่านจากในบอร์ดนี้ แต่ยังติดใจอยู่ตรงที่ B14 เครื่อง 1500 นี้ของญี่ปุ่น จะหาอะไรง่ายกว่าตัวเครื่อง 1600 หรอครับ (เห็นพี่ๆบอกว่าเครื่อง 1600 ไทยทำ) แล้วเจ้าเครื่อง 1600 ตัวนี้มันไทยทำทุกโฉมเลยรึป่าวครับ แล้วอยากจะขอคำแนะนำว่า ควรจะซื้อตัวไฟท้ายยาว หรือ ไฟท้าย 2ชั้น ดีครับ (มันต่างกันมากไหมครับ นอกจากเครื่อง แล้วพอดีอ่านเจอมีคนบอกว่า เครื่อง 1600 ไทยทำกินมากกว่าเครื่อง 1800 ญี่ปุ่น จริงหรอครับ)อีกอย่าง ถ้านำมาติดแก๊ส มันจะปัญหามากรึป่าวครับ เห็นอ่านๆมามีคนบอกว่าส่วนมากจะมีปัญหาที่แอร์โฟร์ แล้วเจ้าตัวนี้เสียบอกมากเลยหรอครับ แล้วแพงมากรึป่าว เพราะจะกำลังจะซื้อเจ้า B14 ตัวนี้แล้วครับ พอดีมีเพื่อนพ่อกำลังจะขายเป็นตัว ไฟท้ายยาว อะครับ (มันไม่มีไฟตรงกลาง ก็ งง อยู่ว่ามันต่างกันอย่างไร -*- )

ป.ล.ขอบคุณพี่ๆมากครับที่ให้คำแนะนำ หรือเข้ามาอ่าน เด๋วได้รถแล้วขอสมัครเป็นสมาชิกด้วยคนนะครับ ^^

2. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    1600 ก็น่าเล่นครับ อะไหล่ มีหมด ครับ คนขับก็เยอะ

1500 ก็สนุก อะไหล่ หาง่ายกว่าหน่อย

ไม่ต้องไปซีเรียจ เรื่อง อะไหล่ ครับ
    ไม่ค่อยเสียง่าย ๆ ถ้าได้รถ สภาพดีมา

ทั่ว ๆ ไป ก็ พวก แอร์ไฟว์ ปั้มน้ำ แอร์ ประมาณนี่น่ะครับ
    สบาย ๆ ใช้ดี

รุ่นนี้ คนขับส่วนใหญ่ จะหน้าตา น่ะครับ เอิ้ก ๆ :D

3. oopz!136

oopz!136 New Member Member

870
    33
    0
    ก็ใช้อยุ่นะครับ เข้าใจว่าอะหลั่ยเซียงกงถูกจิงๆครับ
    ปัญหาถ้าไม่ซีเรียส คิดว่าไม่หนักหนาอะไร เพราะตามประสารถญี่ปุ่นทั่วๆไปก็ซ่อมง่ายหาอะหลั่ยง่ายพอๆกันหนะครับ
    เเต่เรื่องเหล็กตัวถังนี่ต้องยอมรับครับ เเข็งดีๆ

4. NUIBU22

NUIBU22 New Member Member

304
    49
    0
    ตามนั้นครับ

5. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    อะไหล่บางอย่างมานก็ใช้แทนกันได้ครับ ปมก็ใช้ 1600 อยู่ครับ ไม่มีปัยหาอะไร ตอนนี้หาอะไหล่ไม่ได้อย่างเดียว คือ ตัง มานมีแต่ตรงรุ่น อิอิอิอิอิ

6. sawaanchan_7

sawaanchan_7 New Member Member

3
    0
    0
    ขอบคุณพี่ๆมากครับ เข้าใจได้มากขึ้น ถ้าแบบนั้น 1600 ก็น่าจะได้สดกว่ารึป่าวครับ เพราะได้ปีใหม่กว่า (ถ้าดูแล)

ป.ล.รบกวนอธิบายทีได้ไหมครับ ว่า ไฟไฟท้ายยาว กับ ไฟท้ายยาวที่มีไฟตรงกลาง มันต่างกันตรงไหนบ้างครับ เพราะหรือผมจะไปเล่นตัวไฟท้าย2ชั้น ดีครับ มีงบอยู่ 250k อะครับ ขอบคุณพี่ๆมากครับ

7. Ta"keng B14"

Ta"keng B14" Active Member Member

973
    114
    43
    เอาไฟท้ายสองชั้น ขาวแดง ไปเลย จะได้ออกแนวกระจังหน้าวีๆ แบบผม อิอิ:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D
    ตอนที่พี่สาวใช่รถอยู่โดนจานจ่ายไปอย่างเดียว นอกนั้นไม่มีอะไร

8. oopz!136

870
    33
    0
    งบประมาณ2แสน อยากจะแนะนำรุ่น ไฟท้ายเเยกไฟเลี้ยวสีขาว ปี 1999-2000
    รหัส GA16DNE ฝาขาว เน้อ ถ้าได้รุ่น ABS ด้วย จะแหล่มสุดๆ เเค่กระจังกับไฟหน้าก็วีเเล้วครับรุ่นนี้

9. sawaanchan_7

3
    0
    0
    แล้วเจ้าตัวที่พี่ๆว่านี้ ถ้าราคาเต็นนี้อยู่ ประมาณเท่าไรอะครับ
    พอดีเพื่อนพ่อเค้ามีตัวไฟท้ายยาวอะครับ เห็นว่าจะขายก็เลยมาถามพี่ๆดูก่อนว่ามัน ต่างกับ ไฟท้ายยาว ที่มีไฟตรงกลาง ยังไง อะครับ ^^

แต่ยังไงก็คงเลือก B14 นี้ละครับหลงรักไปแล้ว แต่มะรุ๊จะเอาตัวไหนดี

10. oopz!136

870
    33
    0
    ไฟท้ายยาว เป้นโคมชั้นเดียว ป้ายทะเบียนอยู่ใต้แผงทับทิม
    ไฟท้ายแยก มี2ชั้น เเต่แยกกัน ป้ายทะเบียน อยู่กึ่งกลางระหว่างชุดไฟซ้าย-ขวา

11. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    อืม ผมใช้อยู่คร๊าบบบปี 1999 ไฟท้าย ขาวแดง แยกชิ้น อิอิ อะไหล่หาได้เรื่อย ๆ คร๊าบบบ สนนราคาก็ไม่แพงมาก ได้รถปีใหม่กว่า สด กว่า แต่ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับว่า รถคันที่เรามอง เจ้าของดูแลรักษามากน้อยแค่ไหน ตามความเห็นนะครับ ไม่ว่าจะท้ายยาว หรือท้ายแยกโฉมไหน มันอยู่ที่ว่า เราดูแลมันต่อดีแค่ไหนคร๊าบบ ชอบรุ่นไหนจัดเลยคร๊าบบบบบ

12. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    เครื่อง 1600 ปีใหม่ กว่าครับ ที่ว่า หายาก ก็ จะมี เครือ่ง ( ส่วนใหญ๋ ลงใหม่ จะ เอาแรงกว่านี้ แอร์โฟล์ ( แพงมาก ) เกียร์ แต่ อุปกรณ์ อื่น ๆ มี หมด ครับ
    แต่ ผม แนะ นำ ว่า กินน้ำมัน กว่า 1800 ซีซี ของ ญี่ปุ่น ผม ว่าจริง ครับ
    ผม วิ่งใน เมือง ได้ ไม่ เกิน 7 โล ต่อลิตรครับ
    เป็แแก๊ส ได้ 5.5 โล ลิตรครับ
    สอง บาท กว่า ๆ หรือจะเป็น รถ ผม คน เดียว เนี่ย อิอิอิ
    และ ที่สำคัญ ไฟตัดหมอก ระวัง จา หายครับ คาดว่า บ้านผม ใกล้ เซียงกง ก็ เลยหายครับ
    อิอิอิ นอกนั้น ดี หมด ครับ

13. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    ลืม บอก ไป ถ้าจะให้ ดี หา รุ่นที่ มี ทอไอดี อยู่ ด้าน หลัง แอร์โฟล์ ครับ จะดีกว่า
    ( ไม่รู้ว่ามีป่ะ ) และ ก็ ที่กินน้ำมัน ในเมืองนะครับ รถติด
    แต่ถ้า นอกเมือง เฉย ๆ ครับ ( พอรับได้ )

14. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    รถมือ2 เป็นผมเน้นปีใหม่ ตัวถังกับช่วงล่างสดๆ ครับ

เครื่องยนต์ มันแก้ง่ายกว่า เปนไรมากๆ ก็วางใหม่

แต่ถ้า ตัวถังผุหรือเคยชนนหนักมา หรือ ช่วงล่างเสียศูนย์ มันแก้ยาก

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้