พี่ๆEkทุกท่านครับผมมีเรื่องรบกวนสอบถามหน่อยครับ...

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย เอกลักษณ์ ทิมภักดี, 12 ตุลาคม 2014

< Previous Thread | Next Thread >
    พี่ๆEkทุกท่านครับผมมีเรื่องรบกวนสอบถามหน่อยครับ ความร้อนรถมันเกี่ยวกับหม้อน้ำรั่วอย่างเดียวหรื่อป่าวครับ พอดีผมขับรถไปเชียงรายครับทุกครั้งก้ปกติดีแต่ครั้งนี้เวลาผมขึ้นเขาครับความร้อนมันขึ้นครับ ผมก่จอดพักครับแล้วก้เติมน้ำครับ พอเติมเสร้ดผมก่ไปต่อครับแล้วขึ้นเขาอีกความร้อนก่ขึ้นอีกครับ แต่พอลงเขาความร้อนก้กลับมาเปนปกติครับ (แต่รถผมหม้อน้ำรั่วนิสๆครับ) ก้ขับถึงเชียงรายเลย แต่ทำไมตอนขึ้นเข้าความร้อนขึ้นหน้ากัวมากคับ ผมเลยจะกลับเชียงใหม่วันนี้ผมกลัวเครื่องเจ้งกลางเขาT-Tมันมีปัจจัยตัวไหนบ้างครับ หรือแค่หม้อน้ำครับ จะได้ไม่ถุกฟันครับ ขอบคุณครับพี่ๆ

1. ที่บอกว่าลงไปเติมน้ำที่รถคือ ก่อนหน้านี้เติมเมื่อไหร่ครับ แล้วน้ำหายไปเยอะเลยหรอครับ

2. ก่อนออกเดินทางครับ และผมเหนความร้อนมันขึ้นครับผมก้จอดครับ รอเครื่องเยน เติมอีกครับ ไปอีกซักพักขึ้นเขาขึ้นอีกแระคับพอลงเขามันก้กับมาเปนปกติคับ--"พี่

3. ตอนแรกคับน้ำหายไปขวดใหญ1ขวดกับขวดเล็ก1คับดีนะในรถมีน้ำเตรียม

4. อาจจะเป็นเพราะเครื่องร้อนจากขึ้นเขา รถน้องผมวีออสตัวใหม่อาการเดียวกันเลยคับ
    พอวิ่งทางราบก็ปกติ

5. ลองอุด.ล้างดูคับ รึว่าเปลี่ยนไปเลยคับ หม้อน้ำมีเนียม ผมก้อจะจัดสินเดือนเหมือนกัน

6. เซงจุงEkดื้ออีก

7. ตอนนี้ภาวนาให้ถึงชม

8. รบกวนช่วยแจงรายละเอียดตามนี้นะครับ
    - เช็คฝาหม้อน้ำครับว่าสปริงกับยางที่ฝา ยังสภาพดีอยู่หรือเปล่า เครื่อง Honda จะอยู่ที่ 1.1
    - เคยล้างหม้อน้ำมั้ยครับ อาจจะหม้อน้ำตัน แล้วมีขนาดกี่ช่องครับ
    - เช็ควาวล์น้ำครับ วาวล์น้ำอาจไม่เปิดหรือเปิดได้น้อย
    - ดูจากเข็มน้ำมันสันนิฐานว่ารถคุณติดแก๊ส LPG ด้วยหรือเปล่าครับ ให้ลองวิ่งน้ำมันดูว่าเป็นหรือเปล่า
    - เช็คเทอร์โมสวิทด้วยครับ ว่าพัดลมหน้าเครื่องทำงานหรือไม่

9. 1.1ไม่เคยล้างเลยครับพี่ เดวเชกวาวน้ำแปรบคับ รถผมไม่ติกแก๊สครับ

10. พอดีน้ำมันจะไปเติมปั้มหน้าน่ะแหะๆ

11. ปัจจัยหน้าจะมาจากหม้อน้ำอย่างเดียวช่ายป่าวคับพี่ๆ

12. ไม่เสมอไปครับ ประเก็นรั่ว ฝาเครื่องโก่งก็เป็นอีกสาเหตุครับ ต้องไล่เช็คครับ
    วิธีเช็คลองหาเวลาเครื่องเย็นให้ลองสตาร์ทเครื่องโดยเปิดฝาหม้อน้ำทิ้งไว้ครับ ถ้ามีฟองอากาศขึ้นมาเยอะ อันนี้งานเข้าแล้วครับ ฝาโก่ง

13. พัดลมหม้อน้ำ ยังหมุนแรงอยู่มั้ยครับ น้ำขาดๆเยอะมั้ย ถ้าเยอะแสดงว่ามันรั่วออกเยอะ ให้เขาล้างอาจหายครับ เขาล้างแล้วเขาก็เช็ครั่วไปในตัวอยู่แล้ว เข็มที่ขึ้นถือว่าขึ้นเยอะมาก

14. งานงอกT-Tขอบคุณพี่ๆคัฟ

15. ผลออกมาไง่เดงมาแจ้งครับวันนี้เจือกเปนวันอาทิตอีกT-T

16. ผมขับตัวeg เป็นเหมือนกันครับ ของผมน้ำไม่หายแต่เวลาขับ 120 ความร้อนเดินขึ้น สรุปหม้อน้ำตัน ให้ร้านหม้อน้ำล้างแบบเปิดฝาหายเลย

17. ตอนนี้ผมเปิดจุกใต้คับล้างใหม่ข้างล่างรั่วเพียบT-Tตอนนี่ภาวนาอย่างเดียววันอาทิตสะด้วยแง่ๆ

18. ไล่ระบบน้ำดีๆนะคับ เติมน้ำเสร็จ อย่าเพิ่งปิดฝานะคับ ปล่อยให้น้ำเข้าระบบ และคอยเติมน้ำเรื่อยๆนะคับ

19. Wasin Intabutra

Wasin Intabutra Guest

0
    0
    0
    หม้อน้ำตัน

20. Surasak Vongrith

Surasak Vongrith Guest

0
    0
    0
    ขึ้นเข้า มวลอากาศค่อนข้างเบาบางครับ

21. Fujiwara Takumi

Fujiwara Takumi Guest

0
    0
    0
    ความร้อนขึ้นขนาดนี้ลองเปิดฝาที่เติมน้ำมันเครื่องดูว่ามีคราบขาวๆเกาะมั๊ย

22. คัฟพี่ๆขอบคุนคัฟฟ

23. Akarin Yai

Akarin Yai Guest

0
    0
    0
    เครื่อง d16y8 หรือเปล่าครับ ถ้าเปนเครื่องตัวนี้ ไลเน่อร์รอบกระบอกสูบมันจะผุ ทำให้ไปตันในหม้อน้ำคับ เปลี่นหม้อน้ำสักพักก็เปนอีกครับ ยกทิ้งสถานเดียว แต่ถ้าเปลี่ยนครื่องมาแล้วเปนตัวอื่นหม้อน้ำตันคับ เปลี่ยนหม้อน้ำก็น่าจะหายครับ ว่าแต่ถึงเชียงรายแล้วมาเจอกันบ้างนะครับ

24. Vเทกงัฟป๋ม

25. Akarin Yai

0
    0
    0
    ระหัสเครื่องอ่ะไรคับ แคมเดี่ยว หรือ ทวินแคม

26. ดูไง่คัฟพี่ระหัสผมดูมะเปน

27. Akarin Yai

0
    0
    0
    อันนี้เครื่องเดิมติดรถ เปนd16y8 คับตัวนี้แหละที่มีปัญหา

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้