ทำไงดีซื้อรถมานานแล้วทำเอกสารซื้อขายหาย ยังไม่ได้โอน เล่มไม่มี

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย YuS_Za, 3 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. YuS_Za

YuS_Za Member VIP

924
    17
    18
    คือซื้อ Toyota dx มาสักพักแล้วครับตอนนี้จอดอยุ่เฉยๆไม่ได้ใช้งาน แล้วกะทำมาใช้แต่ดันไม่มีเอกสารซื้อ-ขาย เล่มก็ไม่มี เพราะตอนซื้อใช้แค่เอกสารซื้อขายโอนลอยเท่านั้น(ตอนนี้หายไปแล้ว) แล้วเจ้าของรถเก่าก็ตามได้แต่เมียเค้า ส่วรถเป็นชื่อสามีเค้าตอนนี้เลิกไปแล้วหาตัวไม่พบไม่รุ้ว่าไปอยู่ไหนติดต่อไม่ได้ แบบนี้จะต้องทำไงครับ ถึงไปทำเล่มได้ จะได้มาใช้งานอย่างถูกต้อง ใครพอรุ้ช่วยแนะนำทีครับ :):)

2. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    เล่มหาย
    ชุดโอนหาย
    เอกสารซื้อ-ขายหาย
    ตามตัวเจ้าของเก่าไม่ได้

บานล่ะ คับงานนี้ ! เอาใจช่วยนะคับ
    ไปปรึกษา ร้อยเวร ก่อนเลย ละกัน .

3. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    หายทุกอย่างแบบนี้ก็งานเข้าละครับ

4. YuS_Za

924
    17
    18
    แต่คือรถมันจอดไงครับ ไม่ได้ใช้เหอๆ อยากใช้ไม่มีเอกสารก็ไม่กล้าใช้เพราะกว่าจะใช้ต้องเสียเงินทำใหม่หมด เครื่อง สี ช่วงล่าง ล้อ

5. TonRacing

TonRacing New Member VIP

309
    58
    0
    วิชามาร ครับ

ซื้อซากมาตัดต่อ.........

แต่ถ้าเขาโอลอยไว้แล้ว แจ้งเล่มหาย น่าจะได้นะครับ

6. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ถ้าไม่ได้จริง แนะนำ เอาไว้ใช้ขับในหมู่บ้านเลย หรือไม่ ก็ เอาไปทำเป้นรถแข่งเลยครับ

7. DEVILMAN

DEVILMAN New Member Moderator

585
    84
    0
    1. หาเจ้าของเก่าให้พบครับแล้วให้เขาแจ้งเล่ม(ใบคู่มือจดทะเบียน)หายเพื่อมาทำเล่มทะเบียนใหม่
    ตรงนี้ยากมากไม่งั้นโอน+ต่อทะเบียน+ทำพ.ร.บ.ไม่ได้เลย

วิธีอื่นๆ ขอบอกทาง PM นะครับ

8. M-16 ศิษย์ บขส.

M-16 ศิษย์ บขส. New Member Member

301
    5
    0

ขอคัดสำเนาทะเบียนราษฎร์ครับ ของเจ้าของเก่า ถ้าม่องเท่งก็...มรณะ จบ

แล้ว ก็ส่งจดหมายไปตามที่อยู่ทะเบียนราษฎร์ดูครับ...

ถ้ามากกว่านี้ ก็ ถามมาอีกทีครับแล้วว่ากัน

9. ต้นกล้า

ต้นกล้า New Member Moderator VIP

591
    27
    0
    ทำใจครับ เอกสารหายเยอะขนาดนี้

10. YuS_Za

924
    17
    18
    ขอบคุณครับ

11. nicecar

nicecar New Member Member

468
    15
    0
    โอ้วว....ยังงี้หลายสเต็ปเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้