หม้อน้ำทำไมสีกาแฟจังครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย ไม้หอม, 4 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ไม้หอม

ไม้หอม New Member Member

1
    0
    0
    มีคนบอกว่า ฝาสูบโกร่ง โกร่งจิงหรอป่าวครับ ถ้าสมมุตินะครับ สมมุติว่าโก่ง จะต้องไปทำอะไรครับ ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ คือว่าไม่มีความรู้เลยนะครับ ขอความรู้จากทุกท่านหน่อยนะครับ ขอบพระคุณอย่างมากเลย

2. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    หาซื้อฝามือสองเลยดีกว่าครับ จบง่ายกว่า ผมก็เปลี่ยนมาแล้ว 3500 บาท
    ไม่ต้องกังวลอีกเลย

3. i-vtec

i-vtec Member Member

188
    13
    18
    อยากรู้ด้วยคน

4. นัทb14

นัทb14 New Member Member

456
    117
    0
    ฝาสูบโก่งแน่นอนครับ ราคามือ2 ก้อแล้วแต่รุ่น เปลี่ยนฝาสูบดีกว่าครับ ใช้ยาว ราคาฝาสูบรวมค่าแรง ของเหลวต่าง ๆ ประมาณ 12,000 (รถผมนะ B14)

5. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    ลักษณะน้ำในหม้อน้ำเป็นสีกาแฟและเป็นฟองครีมเกิดจากการที่ น้ำมันเครื่องไปผสมกับน้ำเกิดได้จาก
    ฝาโก่ง ปะเก็นแตก หรืออาการอื่นๆที่ทำให้น้ำมันเครื่องไปผสมกับน้ำ ต้องรีบเข้าไปเช็คเพราะปล่อยไว้
    จะหนักกว่าแค่ฝานะครับ

6. gorigori

gorigori New Member Member

328
    22
    0
    ถ้าไม่เคยฮีต เปลี่ยนแค่ประเก็น กับล้างหน้าฝา น่าจะหายครับ

7. tonpai

tonpai New Member Member

277
    37
    0
    เข้ามาหาความรู้ครับ

8. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ดึงเหล็กวัดน้ำมันเครื่องดูครับถ้าเป็นสีเดียวกันแล้วให้รีบซ่อมก่อนที่จะลามไปถึงเสื้อสูบอาจทำให้เสื้อสูบบิดได้อาการแบบนี้ไม่แน่อาจแค่ปะเก็นแตกก็ได้ต้องรื้อฝาสูบออกมาวัดดูก่อนว่าฝาโก่งหรือเปล่าถ้าไม่โก่งก็ดีไปเอาไปโรงกลึงไสเรียบก็พอไม่ต้องปาดลงเยอะ

9. POL2

POL2 New Member Member

377
    68
    0
    อาการที่ว่าอาจไม่เลวร้ายเหมือนผมก็ได้...แต่ก็คล้ายๆกัน...แต่รถผมทำงานได้แค่ 3 สูบ กำลังอัดหายหมด 4 สูบ..

...รายการล่าสุดที่เพิ่งทำมา....

1...ปะเก็นฝาสูบรั่ว...(เปลี่ยน)

2...เสื้อสูบโก่ง..0.2 มม....ฝาสูบไม่โก่ง....(ปาดหน้าเสื้อสูบใหม่)

3...ชาร์ป-อก..ชาร์ปก้าน..สึก....(เปลี่ยนยกชุด)

4...เปลี่ยนเหวนใหม่..ใช้ของ ZC ..ของผม D15B carbu V-tec

5...เปลี่ยนปะเก็นก้น Tank น้ำมันเครื่อง....

6...เปลี่ยน O-ring ชุดฝาวาล์วทั้งชุด....

7...ค่าของเหลว.....+ หัวเทียนเข็ม NGK Platinium

.....ทั้งหมดนี้....หมดค่าของไม่ถึง...6000...ค่าแรงไม่เสีย....เพราะผมทำเอง....แต่มาทำที่อู่พวกกัน...ในก.ท.ม. .....

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้