สอบถามเกี่ยวกับผ้าเบรคครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย SirGie_EK, 3 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. SirGie_EK

SirGie_EK New Member Member

12
    2
    0
    คือผมเพิ่งเปลี่ยนผ้าเบรคมาหน้าหลัง แต่ทำไมเวลาเบรคมีดังเอี้ยดๆมันเป็นที่ผ้าเบรคไม่ดีหรือเป็นที่อย่างอื่นอ่ะครับ ใครพอทราบหรือเคยเป็นบอกทีนะครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับผม

2. End

End Active Member Member

525
    39
    28
    ใช้ผ้าเบรคยี่ห้ออาไรเอ่ย

น่าจะเป็นที่ตัวผ้าเบรคเองนั่นแหละครับ

บางยี่ห้อก็ดังเวลาเบรคเพราะผ้ามีเนื้อเหล็กมาก

3. SirGie_EK

12
    2
    0
    bendix อ่ะครับ แต่ไม่รู้ bendixจริงอ่าป่าว 860 บาท - -ดังมาก

4. End

End Active Member Member

525
    39
    28
    ถ้าผ้าเกรดไม่ดีนักมันก็ดังได้นะค้าบ

คราวหน้าเปลี่ยนรุ่นเดียวกับของศูนย์สิคร้าบ

เงียบกริบเลย

5. ping0168

ping0168 New Member Member

210
    11
    0
    เปลี่ยนผ้าเบรคเเล้วได้เจียจานเบรคไหมครับ

6. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ผ้าเบรคก็มีส่วน
    จานเบรคก็มีส่วนครับ
    ได้ยินว่าของ Bendix มันแข็งครับ

7. Aeey_EK

Aeey_EK New Member Member

15
    1
    0
    เคยเปลี่ยนผ้าเบรคมาใช้ของ bendix ที่ B-Quick มาเหมือนกันค่ะ

เป็นผ้าเบรคหลัง 1 คู่ ราคาจำไม่ได้

เปลี่ยนแล้วเบรคดังมาก ช่างบอกว่าถ้าเบรคแล้วดังให้กลับมาเจียจาน

แต่เสียดายจานอ่ะค่ะ ไม่อยากกลับไปเจีย

ก็เลยให้ช่างอีกร้านดูให้ เค้าบอกว่าเป็นผ้าเบรคที่ไม่ตรงรุ่นอ่ะค่ะ

ตอนนี้เปลี่ยนใช้ผ้าเบรคของศูนย์ ก็เงียบเป็นปกติ ไม่ต้องเจียจานด้วย

8. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ผ้าเบรคของศูนย์ดีกว่าครับหมดปัญหา ผมก็เคยเจอมาแล้ว

9. Tp

Tp New Member Member

227
    48
    0
    ของผมผ้าเบรคหลังสึกไม่เท่ากันครับ ข้างขวาไปเยอะเลย ซ้ายยังเหลือเยอะ
    แต่ข้างหน้าสองข้างไม่ค่อยหายเลยครับ ทั้ง ๆ ที่ผ้าเบรคหลังเปลี่ยนทีหลัง
    คำถามครับ
    1.สาเหตุที่ผ้าเบรคแต่ละล้อกินไม่เท่ากันเกิดจากอะไรครับ แก้ไขได้ยังไง
    2.อายุการใช้งานของผ้าเบรคนานเท่าไหร่ กรณีใช้ไปแล้วมันไม่หมดซักที
    3.คาลิเบอร์เดิมใช้กับจานเบรคที่เป็นแบบเจาะรู เซาะร่อง มันจะใช้เหมาะกันรึเปล่าครับ
    ขอบคุณครับ

10. GAME EG4D

GAME EG4D New Member Member

188
    11
    0

ตอบ 1
    น่าจะมาจากตัวแบ่งแรงดันของน้ำมันเบรค แบ่งแรงดันไม่เท่ากันรึป่าว
    อันนี้ไม่ค่อยแน่ใจครับ

ตอบ2
    ผมว่าจะใน้ได้ตลอกอายุการใช้งานนะครับ ใช้ไปจนกว่าเหล็บที่เป็นขีดถูกับจานเบรคแล้วจะดัง ผมว่านะ เอาไปให้อุ่เช็ค ถ้ามันไกล้หมดรึมีเสียงดัง อู่เค้าก่ยุให้เปลี่ยนแล้วละครับ

ตอบ3
    มันจะกินผ้าใบเบรคเล็กน้อย ความแข็งแรงของจานลดลง ระบายความร้อนได้ดีข้ำนิดหน่อบ
    แต่ผมไม่แนะนำให้เจาะครับ เบรคเดิมๆผ้าใบเบรคดีๆ ก่หัวทิมแล้วครับ

11. SirGie_EK

12
    2
    0
    ขอขอบคุณทุกท่านมากนะครับ ผมจะลองไปเปลี่ยนผ้าเบรคชองศูนย์ครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ

12. EK5039

EK5039 New Member Member

52
    8
    0
    ถูกเผงเลยค่ะ ใช้ของศูนย์ทั้งจานทั้งผ้าเบรค รับรองเงียบ.....สบายใจ...ที่ซู้ดเลยค่ะ

13. Mink_si

Mink_si New Member Member

430
    19
    0
    เคยได้ยินว่า เจียรตรง ข้างๆ ของผ้าเบรค เป็น มุม จะลดเสียงได้นะครับ
    ไงลองดูครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้