สอบถามเกี่ยวกับ spl juno

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย num22, 22 พฤศจิกายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. num22

num22 New Member Member

2
    0
    0
    ผมใช้ boswick extreme อยู่แต่รู้สึกไม่ค่อยถูกใจเท่าไร เพราะรู้สึกว่ามันแหลมบาดหูจัง ผมชอบฟังเพลงเบาๆสบายๆแต่ก็มีเพลง rock dance บ้าง เลยอยากสอบถามว่า
    - spl juno แนวเสียงเป็นยังไงครับ
    -เข้ากันกับ prism 2002i รึเปล่าครับ
    - ใช้แอมป์ digital research ขับนี่จะได้แนวเสียงเป็นอย่างไรเข้ากันไหมครับถ้าไม่เข้ากันช่วยแนะนำแอมป์ให้หน่อย ราคาไม่เกิน 6000.- ครับ

2. superfan

superfan Member Member

58
    1
    8
    เคยใช้อยู่เสียงดีครับ กลางเด่นแหลมสดแต่ไม่ค่อยมีเบส

3. gogogo

gogogo New Member Member

170
    0
    0
    ใช้เทคนิคการติดตั้งช่วยซิครับ

การติดตั้งและจูนเสียงสำคัญกว่าตัวสินค้า เช่นถ้าแหลมบาดหู คุณก็เอียงตัวเสียงแหลมให้มันเข้ากลางรถ อย่าหันเข้าหูซิครับ วิธีนี้คือการ ย่นระยะเวลาในการเดินทางของเสียงให้ถึงหูเราช้าลง / แต่ถ้าฟร้อนคุณมีฟังชั่น TIME ALIMENT ก็จะทำได้ง่ายขึ้น โดยไม่ต้องย้ายเสียงแหลม ... www.chainatsound.com

4. gogogo

gogogo New Member Member

170
    0
    0
    วิธีติดตั้งเสียงกลางให้มี เบส

มีของดีแต่ติดตั้ง แบบผิดๆ / ส่วนมากคือตรงนี้ครับ
    1. ไม่ยอมเจาะรูให้เท่ากับขนาดของลำโพง เช่นรูขนาด 5 นิ้ว แต่ใส่ลำโพง 6 นิ้ว ปัญหาที่ทำให้เสียงเบศไม่ออกก็คือ ตูดลำโพงและแม่เหล็กไปอุดรู การระบายอากาศของกรวยลำโพง
    2. ติดตั้งลำโพง ยึดติดกับเหล็ก โดยไม่ทำแผงไม้ลองลำโพง ทำให้เหล็กสั่น คราง
    3. ไม่ติดแผ่นแดมป์
    4. จูนเสียง หรือ ตัดความถี่ ไม่ถูกต้อง

5. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ผมไม่รู้นะคับว่ามันติดตั้งมายังไง แต่ว่าโดยส่วนตัวผมเอง ฟัง extreme แล้วก็รู้สึกแหลมๆ แห้งๆไม่ค่อยเหมาะสมกับเพลงแนวสบายๆเท่าไหร่คับ แต่ถ้าเกิดว่าอยากลองแก้วิธีติดตั้ง ก็ลองติดตั้ง Tweeter ให้มันหันขึ้นกระจกหน้ารถคับ เสียงมันจะได้สะท้อนกระจกก่อนทีนึงก่อนที่จะมาถึงหูเรา ลดความแหลมสดได้คับ

Spl Juno ไม่เคยฟังนะคับ

แต่ Prism 2002i เป็น 6*9 ถ้าทั้งชุดจะไม่เล่นซับ ผมว่าหาคู่หน้าดีๆ Prism 6002 ก็ได้คับ แล้วก็เอามาจับกับ 2002i ก็ไปได้สวยคับ เป้น 6*9 ที่คุ้มราคาคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้