พันธมิตร ...... ครับ ขอร้องละผมลำบากมากครับ

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย tOon`, 30 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    ผมว่าจะไม่ระบายแล้วนะครับ

เมื่อวาน ผมนั่งแท๊กซี่กลับดอนเมือง :rolleyes:

ซึ่งปกติมันจะเป็นอะไรที่สบายมากเพราะ นั่งจากเซนทรัล กลับดอนเมืองเขาวิ่งเส้นวิภาวดี ก็ถึงถูกไหมครับ :rolleyes:

แต่ทีนี้ประเด็นคือ เวลาขากลับแท๊กซี่ คนนี้ ก็ไม่รู้อีโหน่ อีเหน่ พึ่งนึกได้ ว่าผมต้องการไปดอนเมือง

รู้ไหมครับ สิ่งที่ผมได้รับคือ เขาบอกกลางทางว่าน้องพี่คงไปไม่ได้แล้วละ น้องลงเถอะ ดอนเมืองมีพันธมิตร

ผมถึงกับต้องลงตรงหน้า ปตท. สำนักงานใหญ่ โดยยังโชคดีไม่เสียเงิน

พอเส็ดผมโบกอีกคัน ก็เช่นเดียวกัน น้องรถพี่ยังผ่อนไม่หมดเลยนะพี่ขอร้องละพี่ไม่ไปดอนเมืองครับ

ครั้งนี้ผมได้ลงตรงวัดเสมียน

และอีกคัน แล้วคันเล่าก็ไม่มีคันไหนไป จบมาถึงคันนึงเป็นคุณลุง ซึ่งผมต้องขอยกย่องเลย ถ้าผมไม่ได้ลุงคนนี้ ผมคงกลับบ้านดึกแน่

พี่ลองคิดนะ รถเมล์ คนแน่นแบบแน่นสัด ของผมเต็มไปหมด ไปกับอาร์ทตัวแม่ด้วยลำบากไม่ได้ลำบากมากกรุบ่นแน่ๆ :mad:

สุดท้าย คุณลุงเลยบอกว่า ได้เดี๋ยวลุงพาไป รู้ไหมครับ จากวัดเสมียน ถึงดอนเมือง ผมต้องใช้เส้นทาง เรียบ คลองประปาซึงแม่ง อ้อมเหี้ยๆ

และเส้นวิภาวดี หน้าสนามบิน ผมก็ยังเห็นแท๊กซี่ วิ่งอยู่แต่ :rolleyes: เขาจะไม่รับผู้โดยสารเลย ไม่มีการจอด เพราะขากลับ ผมสังเกตุ แทบไม่ค่อยมีแท๊กซี่ จอดหน้าสนามบินเหมือนทุกครั้ง และถนนจะโล่งมาก ทั้งนี้ ขากลับ ผมได้โบกมอเตอร์ไซต์แล้วได้รับข้อมูลมาคือ

พันธมิตร จำทำร้าย แท๊กซี่ไม่ว่ายังไงก็ตาม โดยไม่ใยดี รวมถึง ตำรวจ แม้แต่มอเตอร์ไซต์บางที ยังไม่กล้ารับคนเข้าไปในพันธมิตรเลย เพราะทุกคนต่างกลัว กันหมด

สรุป พันธมิตร ผมไม่ได้เกลียดหรือกลัวคุณนะ แต่ ประชาชนหลายต่อคลายคน เดือดร้อนมากครับ ตอนนี้ รวมถึงผม ผมเห็นจ๊ะๆ เลยวันที่คุณ ฟาดรถแท๊กซี่ตรงเส้นวิภาวดี เมื่อ 2 - 3 วันก่อนอะ พวกคุณอยู่เหนือกฎหมาย ขนาดนี้ ประเทศเราจะมีกฏหมายทำไหมกันหน๋อ ผมสงสารแท๊กซี่นะ ผู้โดยสารคง เหวอแดกอะ :rolleyes:
    ตอนแรกผมนึกว่า พันธมิตรผิดนะ แต่พออ่านๆ หลายๆข่าว แม่งก็ทั้งคู่อะ

http://www.pantip.com/cafe/rajdumnern/topic/P7245424/P7245424.html

http://hilight.kapook.com/view/31313

http://www.pantip.com/cafe/rajdumnern/topic/P7161224/P7161224.html

http://www.ohozaa.com/member/member.php?user=nkk&date=2008-10-24&entry=1224786571

คือผมเข้าใจเลย เมื่อผมมาอ่านข่าว และ รวมกับวันที่ผมเห็นการกระทำตอนผมกลับบ้าน ผมถึงกับ เฮ้อ ไม่มีความปลอดภัยเลยประเทศนี้

แท๊กซี่ เริ่ม พันธมิตร สานต่อ เฮ้อกรุ ประเทศ ....กำลัง วิ..... บั.....:mad::cry::cry::cry:

2. silver dragon

silver dragon New Member Member

580
    2
    0
    อ้าว........รถยังไม่เสร็จเหรอครับตูน?????...................เอ.....เดือนกว่าแล้วนี่....หรือเปลี่ยนสีใหม่ล่ะวัยซิ่ง???....55555.....มิยาบิUncensorมันออกมากี่แผ่นแว้วววววววว????????

3. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    :rolleyes: ยังไม่เห็นฝั่ง เลยครับพี่ สีเดิมครับ สุดเกรียนเลย เซ็งมาก :mad:

แต่ท้อมาก พันธมิตร อะ แหม๋ๆ ทำไปได้ เอาจิงๆผมก็ไม่ได้เกลียดอะไรเขานะ แต่ผมเดือดร้อนมาก บางอย่างเห็นด้วย บางอย่างผมว่ามันเกินไปอะพี่

4. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    ก็ตั้งแต่เข้ายึดสนามบิน
    ที่ทำงานจากที่เคยสงบสุข...ก็โดน..ฝูงเพนกวิน..เข้าเล่นงาน..

5. vynnz

vynnz New Member Member

727
    4
    0
    แปลว่าไรอ่ะพี่หม่อม

6. ต่อไปนี้ ถ้ามีพวกโจรเข้าบ้าน และจับคนในบ้านเป็นตัวประกัน สิ่งที่ต้องทำก็คือ เก็บปืนเราไว้ และ คุกเข่าขอร้องให้มันอย่าแจ้งตำรวจเพื่อขอกำลังมาคุ้มกันพวกมัน!! ??

7. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    ไม่รู้เมื่อไหร่จะจบซะทีน้าาา

8. PeMhom

1,163
    3
    0
    ชุดประจำชาติโซนอาหรับ มองเผินๆ เหมือน..เพนกวิน
    ตัวผู้ สีขาว ตัวเมีย สี ดำ แถมตัวเมีย มีหน้ากาก ปิดจมูกอีก
    เข้ามาก็โวยวาย
    WHY...WHY...WHY...
    ระเบียบไม่มี..เดินกันให้พล่าน..โวยวาย
    WHY...WHY...WHY...

แม่งงงง.........เอ๋ย....(อ่านว่า แม่..งง..งง...เอ๋ย...สุภาพครับ..ไม่หยาบครับ)

9. BecoN

BecoN New Member Member

71
    0
    0
    อิ อิ เข้าจัยเปรียบดีนะพี่ ผมว่า มัน....................โง่ ทำ มัย ไม่ คิด ว่า ประเทศไทย จะล่มแล้ว

10. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    เราไม่อาจเลือกข้าง...ด้วยมีมาตรา 157 ค้ำคอเราอยู่....
    จะเสื้อเหลืองหรือหรือเสื้อแดง..ถ้ามาขอรับบริการจากหน่วยงานราชการ..เราต้องให้บริการ...
    มิเช่นนั้น..เราผู้เป็นข้าราชการ..ย่อมมีความผิดฐานเลือกปฏิบัติตามมาตรา 157

เราไม่อาจเลือกข้าง..เพราะข้างที่เราเลือก..เราเลือกที่จะอยู่ข้างในหลวง...
    เราไม่ได้ทำเพื่อในหลวง...แต่เราทำให้ในหลวง...เพราะเราคือผู้ที่ทำงานสนองใต้เบื้องพระยุคลบาท....

เราไม่ได้เห็นด้วย...กับนโยบายของรัฐบาลในทุก ๆ ข้อ...แต่เราไม่สามารถปฏิเสธได้...เพราะเราต้องปฏิบัติตามนโยบาย...
    มิเช่นนั้น...มีความผิดฐานขัดนโยบาย...และไม่ว่าใครจะเป็นรัฐบาล..เราก็ยังคงต้องปฏิบัติตามนโยบาย...
    แต่เราก็ไม่ได้เห็นด้วย....กับการใช้วิธีการขับไล่นายกและรัฐบาลแบบไม่ฟังเหตุผลใด ๆ ทั้งสิ้น...

ไม่ว่าฝ่ายไหนจะชนะ...ผู้ที่แพ้...ก็คือประเทศไทย...กับคนไทยทั้งหมดของประเทศ
    คุณอาจกล่าวอ้างได้ว่า...คุณทำเพื่อประเทศชาติ..ทำเพื่ออนาคตของลูกหลาน....
    แต่สิ่งที่ลูกหลานของคุณจะได้รับ...คือการตามแก้ปัญหาที่พวกคุณได้ทำเอาไว้...
    นั่นคือ...สิ่งที่คุณทำไว้ให้ลูกหลาน...ซึ่งมันต่างจากการกู้ชาติของพระเจ้าตากสินมหาราช....

คุณอาจพูดได้เต็มปากว่า...คุณไม่ได้เป็นคนทำให้เศรษฐกิจของประเทศตกต่ำ...
    เพราะมันตกต่ำมานานแล้ว....แน่นอน..อันนี้เรายอมรับ...
    แต่สิ่งที่คุณทำ...คือการซ้ำเติมให้มันเลวร้ายลงไปอีก....
    ในขณะที่...หลาย ๆ ฝ่ายกำลังพยายามช่วยกันแก้ไข...

คุณเรียกร้อง..ให้เราเลือกข้าง...อย่าฟังความข้างเดียว...และเลิกถือหางรัฐบาล...
    ในขณะที่คุณกลับไม่ฟังใครเลย...ฉันถูกอยู่ข้างเดียว...แม้กระทั่งการบุกยึดสถานที่ราชการ...
    แต่ถ้าเราเลือกข้าง...แล้วใครจะรับผิดชอบ...ชีวิตราชการ..ชีวิตครอบครัว...
    หนี้สิน 9 แสนกว่า...เงินเดือนอีกเดือนละหมื่นกว่าบาท...คุณรับผิดชอบเราได้หรือไม่....
    ถ้ารับผิดชอบได้...เราจะยอมถือมือตบ...และไปร่วมกับคุณ....

เราไม่ได้เห็นแก่ประโยชน์ส่วนตัว...หรือไม่ยอมเสียสละใด ๆ เลย....
    แต่เรามีภาระหน้าที่...ภาระหน้าที่ที่ต้องทำ....
    ภาระหน้าที่...ที่ยิ่งใหญ่กว่าการไปนั่งถือมือตบและเรียกร้องให้นายก...ลาออก

ภาระหน้าที่ของเรา...คือการทำงานให้ในหลวง....ไม่ใช่แค่ทำเพื่อในหลวง...
    เราไม่ได้เห็นแก่ประโยชน์ส่วนตัว...จนไม่รู้จักเสียสละเพื่อประเทศชาติ...
    ตรงกันข้าม...เราทำเพื่อประเทศชาติมานานแล้ว...เราเสียสละมานานแล้ว...
    ตลอดระยะเวลา 9 ปีเต็มของการเป็นข้าราชการ...และการเป็นคนของในหลวง

เมื่อรัฐบาลมิอาจทำงานได้...ราชการก็มิอาจทำงานได้...ด้วยไม่มีผู้ถือพวงมาลัยเรือประเทศไทย...
    แล้วใครที่รับเคราะห์...คำตอบคือ...ประชาชนคนไทยทั้งประเทศ...รวมทั้ง...
    คนเสื้อเหลือง...เสื้อแดง...หรือเสื้อสีอะไรก็ช่าง....

ถ้าคุณคิดว่า..คุณเข้าใจประชาธิปไตยดี...เข้าใจระบอบการปกครองดี...
    คุณต้องเข้าใจด้วยว่า...สิทธิ...เสรีภาพ...และความเสมอภาค...คืออะไร....

คุณมีสิทธิ...ที่จะรวมตัวกันประท้วงขับไล่รัฐบาล....
    เรามีสิทธิ..ที่จะเห็นด้วย...หรือไม่เห็นด้วยกับคุณ...
    แต่คุณ...ไม่มีสิทธิที่จะมาก่นด่าเรา..ด้วยเพราะเราไม่เห็นด้วยกับคุณ....
    และคุณ...ไม่มีสิทธิที่จะทำให้ใครเดือดร้อนเพราะการกระทำของคุณ...
    เพราะนั่นหมายถึง...คุณได้ละเมิดสิทธิของผู้อื่นแล้ว....

คุณมีเสรีภาพ...ในการที่จะเรียกร้อง...หรือกระทำการใด ๆ ก็ได้...แต่ต้องไม่ขัดกับกฎหมาย...
    ส่วนเรา...ก็มีเสรีภาพในการที่จะกระทำการใด ๆ ก็ได้โดยไม่ขัดกับกฎหมาย..เช่นเดียวกับคุณ...
    แต่คุณ...อย่ามาก้าวก่ายเสรีภาพของเรา
    และอย่ามาอ้างว่ากฎหมายไม่มีความยุติธรรม...เพราะกฎหมายถูกตราขึ้นโดยฝ่ายนิติบัญญัติ...
    นั่นคือ...ผู้แทนราษฎร...ซึ่งเราและคุณ...ได้มอบอำนาจให้เขาเหล่านั้นไปดำเนินการแล้ว...

คุณและเรา...หรือไม่ว่าผู้ใด...ย่อมมีความเสมอภาคโดยเท่าเทียม...ที่จะได้รับบริการจากรัฐ...
    มีความเสมอภาค...ที่จะดำรงชีวิตอยู่บนผืนแผ่นดินไทย...เหมือนกัน...
    รวมไปถึง...อดีตนายกทักษิณด้วย...เพราะเขา..ก็คือคนไทยคนนึงเหมือนกับคุณ...
    ถึงแม้ว่า..เราก็ไม่ค่อยชอบเขา..เมื่อตอนที่เขาเป็นนายก....
    แต่เขาก็ควรจะมีสิทธิ..และมีความเสมอภาค...ที่จะได้อยู่บนผืนแผ่นดินไทยเหมือนกัน..

ทั้งสามอย่าง...ต้องไม่ก้าวก่ายซึ่งกันและ....
    และถ้าคุณคิดว่า...คุณเข้าใจเรื่องประชาธิปไตยมากกว่าเรา....
    จงอธิบายให้เราฟังอย่างมีเหตุผล....แล้วเราจะยอมรับ....

สุดท้าย...ศรัทธาของท่าน...ความเชื่อของท่าน...ก็เป็นของท่าน...
    ความเชื่อของเรา...ศรัทธาของเรา...ก็เป็นของเรา....

และเราก็มีความรับผิดชอบต่อคำพูดของเรามากพอ...ที่จะกล้าลงชื่อ...

นายเจษฎา พรหมถาวร
    เจ้าหน้าที่บริหารงานทั่วไป 6 ว

11. tOon`

2,324
    43
    48
    ใกล้ จะ สบาย แล้ว เย่ๆ วัน นี้ ยุบ พรรค แล้ว ก็ ข่าว ออก มา ว่า กำ ลัง จะ ย้าย ออก เย้ๆ !

ปล. น้ำ มัน กำ ลัง จะ ลง อีก รถ เส็ด ได้ แล้ว นะ จ๊ะ อยาก แฟ๊ดดดดดด

12. PeMhom

1,163
    3
    0
    ตอนเลือกตั้ง..ก็ทำหน้าที่ดีที่สุดแล้ว..กาไม่ออกเสียง..เพราะไม่รู้จะเลือกใคร..
    ผลการเลือกตั้งออกมา..รอบแรกใครได้ในเขตนั้นก็ไม่รู้..แต่โดนใบแดง..เออ..ดีว่ะ..กำไรกว่าชาวบ้านเขตอื่น
    ได้ไปเลือกตั้ง..ตั้ง 2 ที..555:D ก็เหมือนเดิม..เสียเวลาช่วงเช้า..ไปกาไม่ออกเสียงอีกเหมือนเดิม..ใครได้ก็ไม่รู้อีกนั้นล่ะ..แต่พรรคเดิม..
    อ่ะไม่เป็นไร..เสียงส่วนใหญ่ของคนในเขตนั้น..ไม่พอใจก็ไม่รู้จะเลือกใคร..ทำไงได้..

วัฏจักร..ที่ไม่รู้จะทำยังไงให้ดีไปกว่านั้น..คนที่ได้รับเลือกตั้งเข้าไป..เป็นใครเราก็ไม่รู้..ไม่รู้จักจริงๆ..
    เสียงส่วนใหญ่ว่าไงก็ว่าตามกัน..

วันนี้เกิดความวุ่ยวาย..เราก็ทำอะไรไม่ได้อีกเหมือนกัน..มันเกินกำลังอำนาจในมือที่เราจะทำ
    ไปสั่งให้เค้าหยุด..เค้าก็คงไม่หยุด..ได้แต่แต่รับฟังข่าวสารกันไป..แล้วมันจะจบที่ตรงไหนล่ะ
    แบ่งออกเป็น 2 ฝ่ายซะอย่างนั้น..:confused:..
    ฝ่ายนึงก็ออกมานั่งประท้วง..แบบไล่ก็ไม่เลิก..เสียหายไปตามๆกัน..ประท้วงไปเรื่อย..พักหลังหนักข้อใหญ่
    เหมือนจงใจอยากให้มีรัฐประหาร..ทำไปรอบนึงแล้ว..ก็ล้างไม่หมด..รากมันฝังลึก..ใครทำก็เจ็บตัว..เฮ้อ....
    มองไม่ออกว่าจะจบตรงไหน

นึกแล้วก็เศร้าใจ..เกิดเป็นคนไทย..พ.ศ.นี้.......................................

13. RED-INFINITI@z-troy

RED-INFINITI@z-troy New Member Moderator

527
    8
    0
    สนามบิน ข่าวบอกว่าเปิดใช้งานได้วันที่15 ธ.ค. แต่ถ้ามีเหตุอะไรทำให้คนเหนือกฎหมายไม่สบายใจอีก ก็จะปิดต่อไปจนกว่าจะรูสึกสบายใจ เสียหายวันละเท่าไหร่ไม่รู้ น่าจะช่วยกันเอาเงินส่วนนี้ไปช่วยคนที่น้ำท่วมทางภาคใต้มากกว่าอีก

ผมสงสัยอย่างนึงว่าถ้ามีเหตุจำเป็นให้ต้องขับรถผ่านไปในแหล่งเสื้อเหลือง แล้วมีคนที่ทำตัวเป็นเหมือนตำรวจหรือยิ่งกว่า เรียกให้เราจอดรถ เราจอดมั้ยครับ หรือ ไม่ต้องสนใจ ผ่าไปเลย แล้วถ้าจอดแล้วเจอผ้าเช็ดรถสีแดง เค้าจะคิดว่ายังงัย ถามจิงจังนะเนี้ย เพราะอีกไม่นานสถานที่บางที่คงไม่มีกฎหมาย..............

14. maasai

maasai New Member Lady Member

58
    1
    0
    เปิดปกติซะทีนะคับพี่-น้อง วันไปงานแต่งท่านประธานรถจะได้ขับอย่างสบายจาย

15. BLACK_IMPUL

BLACK_IMPUL New Member Member

385
    1
    0
    ไม่เม้น ดีก่า เรื่องมันจบไปแระ 555

ตอนช่วงที่เราก้าวสู่ปี 2000 มิลเลนเนียม คงจำกันได้ว่าช่วงนั้นก็จะมีการรวมเรื่องราวประวัติศาสตร์ต่างๆ บุคคลที่น่ายกย่อง บุคคลที่สร้างความดี อันดับความดี บุคคลที่ได้ก่อความเลว และความเลวระยำต่างๆ!!! ที่ผ่านมาในรอบ 1,000ปี ให้ได้รับรู้กัน.....

ประวัติศาสตร์ที่เด็กรุ่นหลังจะได้รับรู้ตอนที่ก้าวเข้าสู่ปี3000 ผมมั่นใจว่าผลของความฉิบหายและความบรรลัย!!! ที่กลุ่มบุคคลหนึ่งได้ก่อเอาไว้ในประวัติศาสตร์ชาติไทยเมื่อตอนปี 2008 !! จะได้ถูกยกให้เป็นอันดับหนึ่งในรอบ 1,000 ปีรอบนี้

แต่เนื่องด้วยพวกเราชาวพุทธ.. เรายึดถือในเรื่องกฎแห่งกรรม ไม่ว่าฝ่ายไหน ฝ่ายใคร หรือหน้าไหนจะโกงกินจนรวยล้นฟ้า หรือ เก่งฉกาจจึงหาเงินได้ล้นเหลือ หรือว่าผู้ใดก่อกรรมทำชั่ว ทำความบรรลัยฉิบหายให้บ้านเมือง ส่งผลให้คนจำนวนมากย่อยยับจนต้องถูกจารึกไว้ในประวัติศาสตร์ ผมเชื่อว่ากรรมนั้นต้องสนองภายในเร็ววัน แล้วก็หนักด้วย!!!!

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้