จับประตูรถไฟดูด

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย nv_van, 30 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nv_van

nv_van New Member Member

14
    0
    1
    ไม่ทราบ รถเป็นอะไร จับประตูรถหลังดับเครื่อง ไฟดูดทุกที คล้ายไฟฟ้าสถิต ไฟในรถรั่วหรือเปล่าครับ ต้องแก้ไขยังไง เสียวทุกที
    ป.ล. แบบว่าถ้าแตะตรงสีหลุดหน่ะครับ:cry:

2. kai_lersak

kai_lersak New Member Member

53
    1
    0
    น่าจะเป็นไฟฟ้าส่วนแก้ไขยังไงนั้นรอผู้รู้มาตอบครับ

3. tae_nissannv

tae_nissannv New Member Member

677
    37
    0
    ของผมก็เป็นคับ ตรงขอบประตู เปรี๊ยๆเลย สะดุ้งทุกที

แต่ของผมจะเป็นเฉพาะหน้าหนาวคับ หน้าร้อน หน้าฝนไม่เป็น

4. YTN

YTN Member Member

226
    13
    18
    ??? ไฟดูด จากรถยนต์เนี่ยนะ จุดเดียวที่มีไฟแรงดันสูงคือระบบจุดระเบิด แล้วไฟมันออกมาได้ไง งงงงง????

5. lukmatulee

lukmatulee New Member Member

315
    2
    0
    เป็นเหมือนกัน งงงงงงงงงงงงงงงงงงง

6. zegx

zegx New Member Privilege

215
    34
    0
    เป็นทุกคันอ่ะคับ ยี่ห้ออื่นก็เป็นอ่ะ
    มันมะผิดที่รถหรอกคับ คนมันไฟแรง 555

คืออากาศหนาว ไฟฟ้าสถิตในตัวมันเลยรู้สึกได้ง่ายกว่าฤดูอื่นน่ะครับ
    บางทีเดินผ่านคนด้วยกันเองยัง เปรี๊ยๆ เลย อิอิ

jojo9 ถูกใจสิ่งนี้
  7. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ไฟฟ้าสถิตนะครับ ...

เกิดจากการที่ .. รถยนต์ เจ้าตัวน้อยของเรา เนี่ย.. มีไฟฟ้า วิ่งอยู่....ตามตัวถัง เป็น ประจุลบ
    เมื่อไหร่ก็ตามที่ประจุ มีการเคลื่อนที่ จากมือเรา ไปสู่.. สื่อ ที่สามารถถ่ายเทประจุได้ เมื่อนั้น เราก็จะเกิดความรู้สึกว่า ถูกไฟดูด
    ยกตัวอย่างเช่น เท้าเตะพื้น มือเตะรถ เท้ามี่ความชื้น จะทำการถ่ายเทประจุสู้พื้น .. (เป็นไปได้มากขณะสตาร์ตเครื่อง)

วิธีป้องกัน ก็ ปิดสวิต กุญแจให้เรียบร้อย แล้วค่อยออกจากรถ (ตามทฤษฏี)

แต่วิธีปฎิบัติ ควร อย่าไปจับ มัน . :D

jojo9 ถูกใจสิ่งนี้
  8. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ตอนนี้ไฟฟ้าถูกครับ เลยดูดซะเลย 555

9. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    เข้ามาดูรถมีไฟ อิอิ...
    โดนประจำค๊าบบ... :D:D:D

10. YTN

YTN Member Member

226
    13
    18
    เป็นอย่างนี้นี่เอง เหอ ๆๆๆๆ
    อ้าว งี้ผมก็หมดไฟแล้วสิ ไม่เคยโดนดูดเลย :cry:

11. nv_van

nv_van New Member Member

14
    0
    1
    ใส่รองเท้าก็ดูด

งั้นค่อยมั่นใจหน่อยเวลาโดนดูด:D

12. Epon

Epon New Member Member

137
    20
    0
    ผมก็เป็นบ่อยๆเวลาเดินห้าง เช่น คาร์ฟูร์รัชดาเนี่ย สุดยอดเลย แตะรถเข็นส่วนที่เป็นเหล็ก โดนเปรี้ยะๆ เลย ไปทุกครั้งโดนทุกครั้ง โคตรงงเลยโดนได้ไง กับอีกที่แพลตินั่มประตูน้ำ แตะตัวกัน หรือจับพวกราวเหล็ก ก็เปรี้ยะๆ เหมือนกัน ก็สงสัยเหมือนกันว่าเพื่อนๆ โดนกันบ้างไหม หะๆ แต่ประตูรถผมยังไม่เคยโดนนะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้