เกี่ยวกับน้ำมันเครื่อง

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย olliez, 2 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. olliez

olliez Guest

0
    0
    0
    ถึงเวลาต้องเปลี่ยนอีกแล้ว แนะนำหน่อยคับ
    สังเคราะ 100 หรือ แบบธรรมดาคุ้มกว่ากันคับ
    แนะนำกันยี่ห้อไหนคับ ซื้อที่ไหนดีคับ ราคาดีที่สุด

2. Olliez

Olliez Guest

0
    0
    0
    ช่วยหน่อยคับ กลัวเครื่องมีปัญหาอะคับ พึ่งใช้เครื่องเทอร์โบ ครั้งแรก

3. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0
    สังเคราะห์100

4. I'm Designer

I'm Designer New Member Member

204
    11
    0
    ผมว่าอยู่ที่เงินในกระเป๋าครับ ถ้ามี ก้ใช้ของดีไปเลย แต่ถ้าไม่มี ผมใช้แค่ธรรมดาครับ 10W-40 ครับ แปดร้อยกว่า เท่าที่ผมเคยใช้มาก็ไม่ม่ีปัญหาอะไรนะครับ ขอแค่เราเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องตามกำหนด หรือเปลี่ยนเร็วขึ้นหน่อยก็ได้ครับ และที่สำคัญ อยู่ที่เท้าเราครับ ว่าจะหนักแค่ไหนครับ ต่อให้เราใช้ ของดีแค่ไหน แต่ถ้าเราใส่อย่างเดียว ไม่มียั้งล่ะก็ ยังไง ก็พังครับ มีเครื่องเทอร์โบก็หมั่นดุแลหน่อยแล้วกันครับ อย่างเช่น น้ำในหม้อน้ำ น้ำมันเครื่อง เป็นต้นครับ อย่าให้ขาด

5. never regret

never regret New Member VIP

1,193
    4
    0
    ถ้าเงินถึงก้อสังเคราะห์ 100 ดีๆ ถ้าเงินน้อยหน่อยก็ กึ่งสังเคราะห์ แล้วเปลี่ยนให้เร็วขึ้นก็พอแล้วครับ

6. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    1 น้ำมันเครื่องต้องเป็นของแท้ ซื้อจากแหล่งที่เชื่อถือได้
    2 ต้องดูค่าความหนืดให้เหมาะสมกับเครื่องยนต์และอายุเครื่องยนต์
    3 เกรดของน้ำมันเครื่องไม่ว่าจะเป็นธรรมดา กึ่งสังเคราะห์ หรือ
    สังเคราะ 100% จะแตกต่างกันตรงที่ระยะความคงทนในการใช้
    งานหนักๆนานๆ โดยที่ค่าดัชนีความหนืดไม่เปลี่ยนแปลง ถ้า
    ใช้รถโหด ก็ควรเลือก สังเคราะห์ 100 % เซมิก็ใช้ได้แต่ระยะ
    เวลาก็เปลี่ยนถ่ายเร็วขึ้นกว่าสังเคราะห์ 100%
    4 กรองน้ำมันเครื่อง ต้องเลือกของดีมีคุณภาพถ้าใช้น้ำมันเครื่อง
    ป๋องละพันกว่าบาทแต่ใช้กรองเทียมอันละ 60 บาทจะได้ไม่คุ้มเสีย

ส่วนตัวผมใช้เครื่อง 4G63T ใช้เซมิซิน มาหลายปีเครื่องก็ไม่เห็น
    มีปัญหา แต่พักหลังๆผมเปลี่ยนมาใช้ซิน 100% เพราะเปลี่ยน
    บ่อยๆไม่ไหวค่ากรองน้ำมันเครื่องมันแพง ของมิตซูแท้อันละ
    200 กว่าบาท ส่วนน้ำมันเครื่องใช้บ่อยๆก็เป็นของ Ptt ล่าสุด
    เปลี่ยนมาเป็น GE โกลด์ ซิน 100 % ค่าความหนืดทั้งสองตัว
    จะเท่ากันคือ 5W40

7. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    ใช้ duckham กิ่งสังเคราะห์ เปลี่ยนที่ 10000 กม. ลากยาว ๆ ก้อยังไม่พังคับ

8. TT_GOVERNMENT

TT_GOVERNMENT New Member Member

809
    27
    0
    ใช้ ซิน 100 % ครับ

ผมไม่สนยี่ห้อ แต่ให้ความสำคัญกับ ของแถม

9. M-16 ศิษย์ บขส.

M-16 ศิษย์ บขส. New Member Member

301
    5
    0
    ผมชอบเกรด 15w-50 ครับ เหมาะมาก

10. AM@CITYMANIA

AM@CITYMANIA New Member Member

116
    2
    0
    ให้เหมาะสมครับ

11. narokawayg

narokawayg New Member Member

1,706
    16
    0
    ปตด ตัวซิน ไม่ก้อ ซูเปอร์ซินคับ ผมใช้ตลอด
    ก้อโอเคนะ

12. eka7448

eka7448 Member Member

161
    0
    16
    ใช้ TOTAL ซินเทติก กระป๋องล่ะ ไม่เกิน 1500 บาท ใช้มา 2 ปีแล้วกับเครื่อง sr20 Turbo 10w50 ปกติดีครับ เปลี่ยนทุก 7500 โล ผมว่ามันถนอมแกนเทอร์โบด้วยนะ ให้มันกินดี ๆ หน่อย มันจะได้อยู่กันนานๆ

13. LEO OIL

LEO OIL New Member Member

20
    0
    1
    อยากให้พี่น้องลองพิจารณาเป็นทางเลือกอีกทางครับ กับน้ำมันสังเคราะห์ราคาถูกที่สุดพร้อมบริการจากเราลีโอออยล์ ขอบคุณครับ
    linkตามนี้เลยครับ http://racingweb.net/forums/showthread.php?p=7917086#post7917086

14. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    สังเคราะห์ 100% ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้