เครื่อง 4g63t ฝากะปิ ใช้น้ำมันเครื่องกับเติมน้ำมันอะไรดีคับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย หนุ่ม เทเลคอม, 31 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    เครื่อง 4g63t ฝากะปิ ใช้น้ำมันเครื่องกับเติมน้ำมันอะไรดีคับ

น้ำมันเครื่อง ขอแบบดีๆ หน่อยอ่ะคับใช้ยี่ห้อ รุ่นไรดี ราคาไม่เกิน 2000 บาท

น้ำมันเติม 95 เดี๋ยวนี้ที่บ้านหาเติมยากมากคับ หันไปเติม โซฮอล์ 95 แทน ไม่ทราบว่ามีผลอะไรเกี่ยวกับเครื่องยนต์หรือเปล่า แล้วถ้าเติม ระหว่าง โซฮอล์ 95 กับ เบนซิน 91 เติมอันไหนดีสุดคับ

ขอบคุณ

1. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ถ้าเครื่องไม่ทำมาก ไม่ใช้ขับแข่งขัน น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ 100% ยี่ห้อมาตราฐานทั่วไปใช้ได้หมดครับ
    เช่น Mobil1 / TOP1 /Castrol / Motul /Total อย่าไปโดนของปลอมเท่านั้นพอ
    แค่มั่นตรวจสอบระดับนมค. กับ เปลี่ยนถ่ายตามสภาพการใช้งานเท่านั้นครับ
    ใช้ เบอร์ที่อย่าใสมากเกินไป เพราะเครื่องเราความร้อนสูง มันจะระเหยไว เช่น 0W30-40 ตัวนี้ใช้ได้ แต่ระเหยไวมาก และรอบสูงๆมันจะใสเกิน
    ถ้าจะให้เหมาะสม หาซัก 10W40 หรือ 15W50 มาใช้ก็ได้ครับ

ถ้าจะให้แนะนำตัวที่ดีที่สุดตอนนี้ คือ 15W50 ของ TOTAL ครับ ราคาพันต้นๆ รถแข่งใช้กันเยอะครับ
    เพราะมันไม่มีของปลอม สอบถามTOTAL เพิ่มเติมกับ อาจาร์ยอ็อด Smegal ได้ครับ แกวนเวียนตอบกระทู้อยู่ในบอร์ดนี้แหละครับ

ส่วนน้ำมัน 95 ดีที่สุดครับ

95 โซฮอลล์ = ก็ใช้ได้ เครื่องเดิม ไม่ต้องปรับแต่งเครื่องยนต์ครับ แต่มีจุดที่จะสึกหร่อไว คือ
    1.เกิด สนิมในถังน้ำมัน ต้องมั่นล้าง+ตรวจสอบ
    2. ปั๊มติ๊ก และ โอริงในปั๊ม โดนกัด เสื่อมสภาพไว ต้องมั่นตรวจสอบและเปลี่ยน
    3. กรองเบนซิน อาจจะอุดตันเร็วขึ้น ต้องมั่นตรวจสอบและเปลี่ยน
    4. ท่อยางน้ำมัน ต่างๆจะโดนกัดไว และเปื่อยไวต้องมั่นตรวจสอบและเปลี่ยน
    5. หัวฉีด + โอริง หัวฉีด อาจจะอุดตันและรั่วไวขึ้น ต้องมั่นตรวจสอบและเปลี่ยน
    นอกนั่นไม่มีผลเสียต่อเครื่องยนต์ครับ ใช้ได้ปกติ แต่อย่าปล่อยน้ำมันแก๊สโซฮอลล์ ค้างถังไว้นานเกินไปเท่านั้นครับ
    ควรใช้ให้เกิดการหมุนเวียนเป็นประจำ

91 = สำหรับเครื่องเดิมๆ ใช้ได้เช่นกันครับ แต่ต้อง
    1. ปรับองศาไฟจุดระเบิด ลดลง
    2. ปรับบูสท์ได้ไม่เกิน 0.8 บาร์
    *** การทำทั้ง 2 ข้อ จะทำให้กำลังเครื่องยนต์ลดลง และกินน้ำมันมากขึ้นครับ แต่ไม่ส่งผลให้เครื่องยนต์พังแต่ประการใด

ลองเลือกดูครับ

2. ขอบคุณมากนะคับพี่ ได้ความรู้เพิ่มเยอะเลย :)

3. Pom-AWD

Pom-AWD New Member Member

353
    9
    0
    กำลังจะเปลี่ยนนมค.พอดี
    ขอบคุณครับ

4. LEO OIL

LEO OIL New Member Member

20
    0
    1
    อยากให้พี่น้องลองพิจารณาเป็นทางเลือกอีกทางครับ กับน้ำมันสังเคราะห์ราคาถูกที่สุดพร้อมบริการจากเราลีโอออยล์ ขอบคุณครับ
    linkตามนี้เลยครับ http://racingweb.net/forums/showthread.php?p=7917086#post7917086

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้