ถามหน่อยครับล้อดุ้งมา ถ่วงจี้หายสั่นไหมครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Blackdragon, 28 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Blackdragon

Blackdragon New Member Member

107
    8
    0
    ถามหน่อยครับล้อแท้ดุ้งมา ถ่วงจี้หายสั่นไหมครับ

พอดีไปถ่วงร้านยาง เขาบอกล้อดุ้งมา ขึ้นแท่นถ่วงแล้วมันแกว่งๆ

ไม่อยากเอาไปซ่อมอะครับกลัวซ่อมไม่ดี เสียดายล้อครับ

หรือซ่อมร้านไหนทำดีๆมั้งครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ ทำแล้วเหมือนเดิมไหมครับ

2. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    ของผมก็ล้อดุ้งเหมือนกันถ่วงจี้ไม่หาย เลยตัดสินใจซื้อล้อใหม่ครับ

3. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ซ่อมก็ได้ครับ เดี๋ยวนี้เครื่องทันสมัยแล้วครับ ผมเคยซ่อม มาก็เหมือนใหม่นะครับ

4. tAn78

tAn78 New Member Member

320
    2
    0
    เดี๋ยวนี้เค้ามีเครื่องไฮโดรลิคค่อยๆดึงครับ ไม่ได้เอาไปทุบตุ้บตั้บหลังร้านเหมือนสมัยก่อน

ส่วนที่ซ่อม ลองดูๆโฆษณาในเวปนี้ก็ได้ครับ

5. I-PONG

I-PONG Member Member

415
    22
    18
    ถ่วงจี้ไม่หายครับ

ต้องซ่อมดึงล้อสถานเดียว

แต่ซ่อมแล้วสภาพก็จะไม่ 100% หรอกนะครับ

ผมเคยดุ้งสามครั้ง ซ่อมทั้งสามครั้ง ครั้งที่ 4 เปลียนเลย เพราะเริ่มเห็นรอยแตกร้าว

6. innocent

innocent New Member Member

514
    73
    0
    ตามนั้นคร้าบบ ๆ

7. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    ตามหลักจริงๆ ถ้าดุ้งแล้วก็ต้องเปลี่ยนใหม่ครับ

แต่ว่า โดยปกติคนส่วนใหญ่ไม่มีเงินขนาดนั้น ก็ต้องซ่อมดุ้งเอา

มันกลับมาเหมือนเดิมแค่ความสวยครับ แต่ไม่ใช่กับความแข็งที่จะกลับมาเท่าเดิม

ครั้งต่อไปจะดุ้งง่ายกว่าเดิมครับ

8. popdemonic

popdemonic Member Member

191
    19
    18
    วัตถุไม่เป็นวงกลม วิ่งยังไงก็ไม่กลม การถ่วงล้อ เป็นการชดเชย สมดุลของล้ออันเนื่องมาจาก
    มวลของวัตถุไม่เท่ากัน เช่น ยาง ล้อ มวลเนื้อวงล้อ ลักษณะเหมือนลูกเบี้ยว เวลาหมุน
    ด้วยความเร็วสูง จะเกิดแรงเหวี่ยง หนีจากศูนย์กลางครับ ทำให้เกิดแรงสะท้าน
    ไปถึงวงพวงมาลัย

9. TFR-oldschool

TFR-oldschool Member VIP

652
    19
    18
    ลองดูคับ

10. KENTENS@I

KENTENS@I New Member Member

535
    26
    0
    ไปร้านซ่อม เคยดุ้ง นิดหน่อย รอรับได้เลย ครึ่ง ชม.

11. joke-jz

joke-jz New Member VIP

67
    3
    0
    ตามที่คุน popdemonic ว่ามาเลยคับถูกต้องที่สุดแล้วคับ

.........เสริมอีกนิด ถ้าร้านที่ไปถ่วงหรือไปจี้ มาเขาไม่ถ่วงหรือจี้ ให้ก็หมายว่าอาการหนักคับ เพราะถ้าอาการนิดหน่ยคับจะถ่วงให้คับ ถ้าหนักก็จะโดนไล่ไปแก้ดุ้งมาก่อนนะ ......แล้วค่อยมาถ่วง และก็จะบอกว่าตอนนี่ถ่วงไม่ได้นะ ล้อน้องดุ้งมาเยอะ

ส่วนการซ่อม ดุ้งมีหลายวิธีคับ ส่วนใหญ่ที่เหนร้านทั่วๆไป จะดัดแบบสวมคับ เอาเหล็กๆเปน วงๆ วางไปในล้อเราและก็เอาไม้ เปนทุ่นๆ วางลงไปและก็ตีๆ ขึ้นไป แต่ก็ยังไม่กลม เท่าไรหนัก เขาก็จะเอาไปขึ้นแท่นกลึง กลึงเก็บงานอีกที ตรงนี่แหละคับ อาจจะช่วยให้กลมได้จิงอยู่ แต่ไม่คุ้มหรอกคับ กับเนื้อแม๊กที่จะต้องโดนกลึงขอบไป เพราะจะทำให้ล้อ บางลงไป อย่างเหนได้ชัด และพอบางลงไปความแข๊งแรงจะหาย ไปอย่างแน่นอน พอความล้อ บางลงไป เท่ากับว่า ความแข๊งแรงหายไปคับ พอครั้งหน้าไป ตกแรงๆอีก มันก็จะดุ้งง่ายกว่าครั้งแรกอีกคับ ถ้าโชคร้ายหน่อย อาจจะแตกไปเลยก้ได้คับ ตรงนี่เหนมาบ่อยเลยคับ เสียดายแม๊ก อีกอย่างถึงวันนึงอยากจะขาย พอคนซื้อเหนล้อคุน บางก็ไม่มีใครอยากให้คับ ตรงนี่ กลับกันมากคับ สรุปหาที่ซ๋อมที่ไหนก็ได้คับ และถามเขาว่า ต้องกลึงแม๊กผมออกไปไหน ถ้าเขาบอกว่า ต้องกลึงออก ก็อย่าเลยคับ จิงๆให้เขาดัด ให้กลม ได้ สัก 95-98% ก็พอได้คับ และเอาไปถ่วงช่วยอีกนิดหน่อยก็จบและคับ จิงๆแล้วล้อดุ้ง ไม่ใช่เรื่องใหญ่เท่าไรหรอกคับ แต่ต้องหาวิธีแก้ ให้ถูกทาง ไม่ให้มีปันหาตามหลังมาในอนาคด

อีกอย่าง กรณี ล้อดุ้งส่วนใหญ่ จะเกิดที่ล้อคู่หน้า ส่วนใหญ่ เพราะด้วยปัจจัยหลายอย่าง เช่น หนักเครื่อง ด้านหน้าจะตกหนักกว่า รับแรกกระแทกมากกว่าล้อหลัง กรณี ถ้าดุ้งล้อหน้ามา เราก็แก้ดุ้งล้อ หน้า พอแก้เสด โยกล้อหลัง ขึ้นมาแทนก็ได้คับ เผื่อความสบายใจ พอไปอยู่หลังก็ไม่ค่อยหน้าห่วงคับ เพราะล้อหลังส่วนใหญ่ ไม่ค่อยดุ้งกันเท่าไรคับ

............ทำไงก็ได้ ให้ถ่วงลง และให้หายสั้น แต่เนื้อแม๊กต้องไม่หายไป <หนาเดิม> ส่วนมีรอยในการซ่อมนิดหน่อยชั่งมัน แต่ก็ไม่ควรให้ถึงกับสีใหม้ หรือ ต้องทำสีใหม่นะคับ เดียวจะดูมีตำหนิซะ เพราะจิงมันมีวิธีทำให้เปนรอยน้อยที่สุดได้คับ หรือ วิธีที่จะกลบเกลื่อน รอยที่ไปแก้ดุ้งมาคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้