เบรคอัพเกรด Big size ของค่ายไหนน่าใช้กว่ากันครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย sby, 24 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sby

sby Guest

0
    0
    0
    บรรดาเบรคอัพเกรด Big size ตอนนี้ของค่ายไหนน่าใช้กว่ากันครับ

ระหว่าง Brembo / Endless / Project Mu
    ที่ถาม 3 แบรนด์นี้ ก็เพราะมีตัวแทนอย่างเป็นทางการประจำอยู่ในประเทศไทย น่าจะหาพาร์ทต่างๆได้ไม่ยากในอนาคต

Brembo นี่แพงค่าแบรนด์อิมเมจอันนานนม

Endless + Mu นี่แพงเพราะความไฮโซของเทคโนโลยีบวกค่าแรงค่าวัสดุผลิตในญี่ปุ่น

อีกตัวที่มีตัวแทนทางการที่ผมรู้ก็ Stoptech อันนี้เบรคอเมริกัน
    Alcon เห็นมีขายเหมือนกัน แต่ไม่ได้แจ้งว่าเป็นตัวแทนหรือไม่ เลยไม่แน่ใจ

เอาเป็นว่า แบรนด์ที่เอ่ยมาข้างต้น ถ้าเอามาใช้ในบ้านในเมืองเราแล้ว
    คิดถึงเรื่องการหาผ้าเบรคทั้งของแบรนด์ตรงรุ่นหรือเทียบข้ามค่าย เรื่องการเอามาใช้งานจริง เรื่องหล่อและเรื่องอื่นๆ รวมๆแล้วอันไหนน่าใช้ครับ

มาหาเก็บข้อมูลก่อนเพราะเร็วกว่าจะเก็บตังค์มากมาย อีก10ปีจะได้มีใช้กะเขาบ้างไหมยังไม่ทราบได้

2. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    ขอแนะนำ AP Racing ด้วยคับ

3. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    AP Racing ไม่มีตัวแทนในนี้คับ มีแต่ผู้นำเข้าอิสระนำเข้ามา ผมก็เป็นคนนึงที่นำเข้ามาขายคับ จิงๆเรื่องอะไหล่ก็หาไม่ยากนะคับ เพราะว่าตอนนี้พวกจานกับผ้าของ AP Racing สามารถใช้ของ Dixcel ได้คับ ซึ่ง Dixcel มีตัวแทนในไทย มี stock เยอะพอควรคับ แล้วอีกอย่างคือผ้าของ AP Racing หลายๆรุ่น ก็สามารถเทียบใช้ของ National ได้คับ

แต่ถ้าให้ผมเลือก 3 Brands ด้านบน ผมไปกับ Project Mu คับ

4. KENTENS@I

KENTENS@I New Member Member

535
    26
    0
    ว้าไม่มีข้อมูล รถไซ เรา คงได้แค่ 4 พอต

5. KaMmY~*

KaMmY~* New Member Member

557
    16
    0
    ส่วนตัวชอบ Progect Mu ครับผม :D

6. Boy_Evo2

Boy_Evo2 New Member Member

328
    2
    0
    AP ด้วยคนครับสุดดี

7. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    PMU อีกเสียงครับใช้อยู่ครับ

8. stop26

stop26 Member Member

212
    5
    18
    ชอบEndlessครับดูสวยดี Progect Mu ก็okครับ สวยทั้งคู่

9. dek_rayum

dek_rayum New Member VIP

1,720
    21
    0
    แนะนำ K-Sport ครับ

10. ^BANK^

^BANK^ Well-Known Member VIP

4,902
    124
    63
    AP RACING ด้วยคนครับ มองยังไงก็โหด:):D:D

11. Hanaka5555

Hanaka5555 Active Member Moderator VIP

1,565
    19
    38
    ส่วนตัวเลยนะครับ ชอบ WillWood ถ้ามีตังก็คงหวดมาใส่เพราะราคาไม่แรง + คุณภาพคับแก้วอะครับ

12. sby

sby Guest

0
    0
    0
    ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

มีเชียร์ Endless แค่ท่านเดียวเอง แอบแปลกใจ

เท่าที่หาๆอ่านดู ไปเจอคนนึงจากบอร์ดรถของสิงคโปร์
    แกว่าไว้ว่า "เริ่มแรกก็สตาร์ตจาก Brembo ตามสูตร แต่ใช้ไปแล้วมันไม่ใช่ เลยเปลี่ยนไปเล่น Project mu ดีขึ้นแบบรู้สึกได้
    แต่อีกละ
    สมรรถนะมันก็ยังไม่สุดใจพี่เค้า (รถไรมันจะแรงปานนั้นก็ไม่ได้แจ้งไว้) ชุดที่สามและใช้มาถึงปัจจุบันก็คือ AP นี่ละ บอกมันเทพมาก"

มันก็แค่ความคิดเห็นของคนเดียวนะ

อีกอันอ่านเจอบอร์ดรถของทางเมกัน
    ทางนั้น จขกท.แกเลือกใช้เบรมโบเพราะหาอะไหล่ง่ายสุด ยี่ห้อที่รู้จักกันทั่วโลก
    มีคอมเมนต์นึงบอกไว้อย่างผมแหละ เบรมโบแพงแบรนด์ มิวแพงเพราะเมดอินแจแปนใช้แล้วหล่อ สาว16-23ลุ่มหลง เพราะมันดู Blink Blink รวยๆหรูๆ
    แต่ทางนั้นก็ใช้ Stoptech กันซะมาก ของผลิตบ้านเค้านี่เลยเข้าตำราหาง่ายอะไหล่เพียบราคาไม่แรง

ตอนนี้คงตัดเบรมโบไปก่อน เพราะอ่านเจอ(อีกละ)ว่า 4pot พี่ท่านค่อนข้างได้ไม่คุ้มกับที่จ่าย จะสุดยอดต่อเมื่อยัด 6pot ขึ้นเท่านั้น รถผมยัดไม่ลงละค้าบคันเท่าแมวดิ้น ออฟเซ็ทล้นตายเลย
    สุดท้ายส่วนตัวผมถ้าโคตรโชคดีถูกหวย ก็ยังเลือกไม่ถูกเลย

13. Fluid

Fluid New Member VIP

1,214
    57
    0
    Wilwood ครับ เพราะเบา สวย รถ Drag ที่ USA ใช้กันเยอะครับ 555 ผมก็มีขายนะ

ผ้าเบรคหาได้ที่ National Brake เลยครับ เป็นตัวแทนในประเทศไทย อยู่ครับ (คงมีคนจำกันไม่ได้มาก)

ต้องดูวัสดุ และกลไกการทำงานที่ดีด้วยนะครับ AP ผมว่าดีนะ คุณเก่งก็ใช้อ่ะ

14. megaohm

megaohm New Member Member

362
    3
    0
    ๋JBTครับแล้วจะรู้ถึงความแตกต่าง

15. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    ท่านเจ้าของกระทู้คับ

อยากให้พี่สมัครมาเล่นบอร์ดนี้เลยคับ เดี๋ยวๆๆๆๆ.....อ่านต่อก่อนๆๆๆคับ 555+ เดี๋ยวจะหาว่าผมพูดประโยคคลาสสิกแบบเรื่อยเปื่อย 555+

ผมเห็นท่านเจ้าของกระทู้ศึกษาบอร์ดต่างประเทศ แล้วมาแชร์ความรู้กัน ซึ่งมันเป็นสิ่งที่ดีอ่าคับ เลยอยากเชิญชวนมาอยู่บอร์ดนี้กัน อิอิ

แบ่งปันความรู้กันคับ :D:D:D

16. Keng_maejo

Keng_maejo New Member Member

555
    25
    0
    โดยส่วนตัวแล้ว อยู่ที่ว่าผมใช้รถอะไร ผมจะเลือกแบรนด์ของตัวเองก่อน อย่างเช่น ใช้ E-car ก็เปลี่ยนเป็นเบรก EVO เบรก การ์แลนด์ ใช้ Civic ก็เปลี่ยนเป็นเบรก พรีลูด ใช้ เซฟิโร่ ก็เปลี่ยนเป็นเบรก สกายลาย ฯลฯ อะไรทำนองนี้

แต่ความคิดผม คงเป็นความคิดของคนทุนน้อยมั๊งครับ :D

ถ้าให้ผมเลือก 3 ยี่ห้อตามที่คุณถาม ไม่จำกัดวงเงิน ผมเลือก Endless ครับ และอีกยี่ห้อที่คุณไม่ได้ตั้งมาคือ Willwood ทำด้วยมือ แฮนด์เมดทุกชิ้นงาน ตอกชื่อช่างลงบนคาลิปเปอร์ทุกตัว :D

17. BNR 34 GTR

BNR 34 GTR New Member Member

25
    0
    0
    AP อีก1เสียงคับ

18. Robin

1,612
    45
    0
    ถ้าจะเอา 4pot แล้วเน้น Performance ผมแนะนำลองไปนั่งรถที่ใช้ 4pot ของ AP ดูคับ จะรู้ว่ามันไม่เหมือนกับ 4pot ยี่ห้ออื่น แต่ก็ต้องยอมรับว่าราคามันก็โคตรจะแตกต่างจากยี่ห้ออื่นเช่นกันคับ ขอให้โชคดีและได้เบรคที่ตัวเองถูกใจคับ

19. noratouch

noratouch New Member Member

16
    0
    0
    ส่วนตัวใช้ AP อยู่ครับ ใส่ในซีวิคผม

จากที่ใช้มา ผมวิ่งถนน + วิ่ง Circuit ตามงาน Track dayต่างๆ

ผมว่า มันดีนะ ประสิทธิภาพไม่เคยผิดหวัง

ผ้าเบรกมันหน้ากว้างกว่า Brembo ที่มีขนาดคารลิเปอรเท่ากันด้วยนะผมว่า

ข้อเสียคือ พวกอะไหล่จะแพงพอควรเลยอะ

อย่างผ้าเบรก ล่าสุดผมสั่ง Dixcle Type z มาใช้เพระของเดิมมันหมดแล้ว

ราคาผ้าแพงเอาเรื่องครับ หมื่นนิดๆหนะ (ราคาผ้าลองถามท่านด้านบนได้เลย อิอิ )

ส่วนอื่นๆ ผมพอใจมาก

20. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    อันนี้ใส่X5โคตรใหญ่ ถ้ามีบุญคงจะได้ใส่บ้าง

21. Robin

1,612
    45
    0
    ตอนนี้ถ้าจะเปลี่ยนผ้า เปลี่ยนจาน เพื่อนตุ้ยก็พึ่ง Dixcel ไปเลยคับ คุณภาพคับแก้วจิงๆ อันนี้ confirm แต่ถ้าจะส่งผ้า AP แท้ๆ ราคาก็อย่างที่เคยคุย ไม่ค่อยน่าคบเท่าไหร่ อิอิ

22. Fluid

Fluid New Member VIP

1,214
    57
    0
    AP จริง Nascar ใช้กันเยอะนะครับ เห็นสนนราคามือสองก็อ๊วกอ่ะความเร็วก็รู้กันอยู่ 300km/h ขึ้นตลอด วิ่งกันขนาดนั้น แต่รถ DRag ใช้ Wilwood เยอะกว่าอ่ะ เพราะราคาถูกกว่า คุณภาพสมราคา

เมืองไทยมีเบรคที่ทำจาก ไต้หวัน มาเยอะนะ ทั้งทำส่งไทย และญี่ปุ่น ราคาตามคุณภาพ แต่เท่าที่เคยได้ยินมาผ่านๆเขาว่า เวลาวิ่ง Circuit หลายๆรอบแล้วเบรคเริ่มจะไม่ค่อยดี เลยเปลี่ยนมาใช้ยี่ห้อดีๆดีกว่าอ่ะครับ

ตัวผมเองไม่รู้มากเท่าไหร่นะ แต่ถามเพื่อนที่อเมริกา เขาก็แนะนำแค่ 2 ยี่ห่อ คือ AP และ Wilwood อ่ะ ส่วน Brembo ไม่เห็นมันพูดถึงเลยอ่ะ ไม่เข้าใจ อาจเป็นเพราะราคาสูง ไปเล่น AP ดีกว่ามั้ง (ความคิดส่วนตัวนะ)

23. Robin

1,612
    45
    0
    ถ้าพูดเรื่องราคาแล้ว เทียบ spec ใกล้เคียงหรือเทียบเท่ากัน AP แพงกว่าคับ

24. art_obscene

art_obscene New Member Member

152
    3
    0
    ชอบน้ำเงินฟ้าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ENDLESS

25. sby

sby Guest

0
    0
    0
    ยิ่งดูยิ่งเลือกไม่ถูก 55+

ไปนั่งเก็บเงินต่อไป หวังว่าคงไม่ตกงานเพราะฝรั่งหมดความมั่นใจ แล้วเอือมประเทศไทยกันหมดซะละนะ ทางทำมาหากินของผมซะด้วย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้