น้ำในหม้อน้ำและน้ำหม้อพักหายบ่อย เกิดจากสาเหตุใดได้บ้างครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย keng3343, 27 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. keng3343

keng3343 New Member Member

22
    1
    0
    หายเยอะมั้ย ก็ 2-3 วันเติมที แต่แทบจะหมดเลย ในหม้อพักน่ะครับ
    และมีน้ำสีเหมือนสนิม จาง จาง แต่ดมกลิ่นแล้วไม่มีกลิ่นน้ำมันน่ะครับ
    case นี้ น่าเกิดจากอะไรได้บ้างครับ และสามารถ test ได้ยังไงครับ
    แล้วก็ ถ้าเกิด หม้อน้ำเป็น ตา มด ควรซ่อม หรือ ล้าง หรือ ใช้ของเชียงกง หรือ เบิกใหม่

รบกวน น้า น้า เพื่อน เพื่อน พี่ พี่ ด้วยน่ะครับ อ้อ ลืมไปอีกเรื่อง รถไม่ค่อยได้ใช้ มันมีโอกาสที่น้ำจะหายได้มั้ยอ่ะคับ​

2. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ต้องค่อย ๆ ไล่หาครับ

- ตามดที่หม้อน้ำ หรือท่อน้ำ ทำให้น้ำรั่ว

- พัดลมทำงานช้า ทำให้ร้อน และน้ำดันออก

- วาวน้ำ เริ่มรวน ทำให้ร้อน น้ำดันออก

- หม้อน้ำตัน ระบายความร้อนไม่ทัน น้ำดันออก

ลองติดเครื่อง แล้วดูรอยรั่วครับ อาจจะหยด ๆ พอเจอความร้อน ก็แห้งไป

หรือไม่ก็ขับรถสักพัก แล้วลงมาเปิดฝากระโปรงดู ว่าน้ำในหม้อพัก เต็มหรือไม่ ถ้าเต็มแสดงว่า น้ำดันออกไปบ้างแล้ว

นึกออกแค่นี้ครับ รอคนอื่นมาเสริมละกัน

3. louismax

louismax New Member Member

432
    78
    0
    ลองตรวจเช็คดูที่หม้อน้ำหรือหม้อพักก่อนว่ามีรอยรั่วรึป่าวคับ

ถ้าไม่มีอาจเป็นไปได้ว่าปะเกนฝาสูบรั่วคับต้องเปลี่ยนด่วน

4. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    หม้อน้ำรั่วอะป่าวครับเคยเป็นอาการเดียวกันเลยครับ

5. ร้านหม้อน้ำเลยคับ
    -+งัยต้องมีปัญหาแน่ๆๆๆๆ
    +++อันตรายนะคับ เผอเลอเดี๋ยวเครื่องพัง+++

6. ลองสังเกตุดูที่ ท่อยางส่งน้ำ ครับ
    เมื่อก่อนผมก็เป็นอย่างนี้ครับพี่เก่ง
    ไปอ่ะใจ ที่ท่อยาง อ่าว รั่วจริงๆ
    เปลี่ยนซ้า ตอนนี้ อาการหายเป็นปิดทิ้งครับ :)

7. ultra

ultra New Member Moderator

329
    3
    0
    เช็คปั้มน้ำด้วยนะคับ อยู่ใกล้ ๆ ไดชาร์ต

8. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ลองดูดีๆครับ มันอาจไม่รั่วครับแต่มันซึมคือค่อยๆซึมออกมาแล้วพอมันร้อนมันก็จะระเหยไปแล้วทำให้มองไม่เห็นมันจึงหาจุดรั่วยาก

9. tonpai

tonpai New Member Member

277
    37
    0
    เข้ามาหาความรู้ครับ

อาการเหมือนกันเรย

10. beer_beer

beer_beer New Member Member

225
    56
    0
    ลองดูฝาของหม้อน้ำด้วยนะครับ พวกลูกยางฝาอาจจะเสื่อมทำให้น้ำดันออก ปั๊มน้ำนี่ก็สำคัญนะครับ ปั๊มอาจจะรั่วเป็นตามดทำให้น้ำหายได้ ไงก็ขอให้เจอไวๆนะครับ เดี๋ยวมันจะยาว ทำให้ฝาโก่งได้นะครับ

11. Tamp_EK1793

Tamp_EK1793 New Member Member

54
    0
    0

ใช่เลยคับของผมเคยเป็น เปลี่ยนปะเก็นฝาสูบ หายเลยแต่น้ำยังเป็นสนิมอยู่

12. REDHONDA

REDHONDA New Member Member

628
    23
    0
    เคยเป็นอาการเดียวกันเป๊ะ เติมน้ำทุกวัน วันดีคืนดี ความร้อนขึ้นสุดบ้าง เกือบสุดบ้าง
    ต้องคอยมองเข็มตลอด จอดพักรถทีละครึ่งชั่วโมง
    ก็ได้ความรู้จากในนี้แหละ เหมือนเคยอ่านเจอ ว่าให้ลองเปลี่ยนฝาหม้อน้ำดู ขับรถเข้าศูนย์เลย
    ขอซื้อฝาหม้อน้ำ อันละ 120 ถูกจัง หายเป็นปลิดทิ้ง น้ำไม่หาย ความร้อนไม่ขึ้น

13. รีบแก้ไขก่อนนะครับ
    เด๊วลืมแบบผมจนเป็นเรื่องใหญ่เลย เครื่องโฮเวอร์ฮีต ประเกนแตก ฝาสูบโกง
    ไปร้านตรวจเช็คดูครับ ลองที่เช็ครอยรั่วด้วยแรงดันน้ำอ่ะครับ จะหารอยรั่วเจอได้ง่ายกว่าครับ

14. abbtom

abbtom New Member Member

22
    1
    0
    กระทู้นี้ตรงใจเลยครับ ตรงกับตอนนี้มากๆ
    แนะนำอู่สำหรับ EK โดยเฉพาะเก่งๆ ฟันธงๆ ด้วยครับ

15. โอห์ม

โอห์ม New Member Member

10
    0
    0
    เปลี่ยนฝาหม้อน้ำครับ

16. Nucawa

Nucawa New Member Member

542
    88
    0
    ปัญหาเหมือนๆกันครับ ดูที่ทีละอย่างครับ ถ้าน้ำดันออก ก็เป็นเรื่องของ ฝาหม้อน้ำ หม้อน้ำตัน
    แต่ถ้าหนักๆหน่อย ก็ประเก็นฝาสูบอ่าครับ ลองดูว่า เวลาจอดเปิดฝากระโปรงหน้าดู สังเกตุว่า
    มีอะไรผิดปกติมั่งอ่ะครับ ส่วนใหญ่ อาการน่าจะออกให้เห็นนะ อาการนี้น้ำน่าจะดันออกอ่ะครับ

17. mnb

mnb Guest

0
    0
    0
    ooi

ผมแนะนำkpsautoครับ เขารับโมดิฟายรถฮอนด้าทุกรุ่นครับผมก็เป้นลูกค้าอยู่ครับลองโทรปรึกษาดูครับ 0814099752 พี่หนึ่ง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้