พี่น้องชาวอีโวคับ ข้อคำแนะนำหน่อยค้าบ พี่

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย nos_kung, 26 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nos_kung

nos_kung New Member Member

2
    0
    0
    คือตอนนี้ผมสนใจ อีโว 6.5 น่ะคับ และผมก้ออยากจะขอคำแนะนำจากพี่ๆ ชาวอีโว ทุกด้วยน่ะคับ
    1. ผมอยากทราบว่า อีโว สามารถใช้ น้ำมัน แก๊สโซฮอล์ได้ ป่าวคับ หรือว่าต้องเอาไปจูนก่อนคับ
    2. เราสามารถนำ อีโว เข้าไปซ่อมที่ ศูนย์ มิซูมิชิ ได้ป่าวคับ หรือว่า ทำได้แต่ เซอร์วิสรถ ทั่วไป
    3. อะไหล่ ของรุ่นนี้ หายากป่าวคับ (มือ 1 และ มือ 2 )
    4. คือ ผมอยู่ที่ สมุทรปราการ น่ะ คับ แต่ก้อ เข้า กทม . บ่อยๆ เลยอยากจะให้แนะนำ อู่ ซ่อมอีโว ให้ด้วยน่ะคับ
    5. ถ้ามี เงิน สัก 600k พอจะ หา อีโว 6.5 ได้ป่าวคับ

ขอบคุณ ทุกท่านที่ ช่วยกัน ตอบน่ะ คับ

2. primo_xx

primo_xx New Member Member

747
    6
    0
    หาอีกแสนเล่นอีโว7ดีกว่าคับผมว่ามันไปได้ไกล้กว่าเยอะ หมายถึงสามารถทำนิดหน่อยก้อแรงแล้ว
    กล่องก้อสุดจะชาญฉลาด ระบบช่วงล่างก็ดี ลองดูคับแต่ถ้างบไม่ถึงก้อหา 6 เนียนๆซักคันสะบายเลยสำหรับงบเท่านี้ครับ

อีโว 6 มันก็ดีแต่ชั่วโมงนี้อะไหล่เริ่มหายากเริ่มแพง
    เหมือนของอีโว3 ราคาเพิ่มอีกพันได้อีโว7 ประมาณนี้งะ
    รอท่านอื่นมาเสริมอันนี้แค่ความเห็นส่วนตัวนะคับ
    เพราะเห็นจากรุ่นพี่บางคนที่ขายอีโว 5 ไปเพื่อนหาเงินไปเล่นรุ่นถัดไป อิอิ...ไม่ได้พาดพิงใครนะ :D
    ยินดีต้อนรับว่าที่สมาชิกใหม่นะครับ

3. nismomonster

nismomonster New Member Member

339
    4
    0
    ขอตอบตรงตามคำถามเป็นข้อๆนะคับ
    1. ใช้น้ำมันแก๊สโซฮอลได้เลยคับ และถ้าให้เนียนยิ่งขึ้นควรจูนเผื่อด้วยคับป้องกันการน๊อก
    2. ซ่อมอีโวได้เฉพาะบางศูนย์คับ ถ้าเซอร์วิสทั่วไปก็ทำได้แต่ไม่แนะนำเพราะอาจจะหัวแบะไม่ก็มั่วกะรถคับ อู่นอกดีๆมีเยอะคับถามพี่ๆน้องๆได้เลย
    3. อะหลั่ยมือ1และมือ2พอหาได้คับไม่ถึงกับลำบาก คนนำเข้ามาขายเยอะคับ ก็ในกลุ่มพี่ๆน้องๆกันเองนี่แหละคับ
    4. สมุทรปรการก็ไม่ได้ไกลกันเท่าไหร่เลยคับ อู่มีอยู่ทั่วกรุงเทพคับ ไว้บอกเวลาเจอกันดีกว่าคับ
    5. หกแสนบาทกับ6.5 พอไหวคับ หาสวยๆได้เลยคับ

เพิ่มเติมคับ ควรศึกษาเพิ่มเติมเกี่ยวกับตัวรถก่อนการตัดสินใจซื้อรถคับ ดูว่ารถทำที่ไหน ทำอย่างไร รายละเอียดตรงไหนถูกตรงไหนผิด ดูแลอย่างไร ส่วนไหนควรดูแลเป็นพิเศษ รับราคาอะหลั่ยได้มั้ยถ้าเกิดรถต้องซ่อม
    เพราะเห็นว่าบางคน ซื้อรถมาขับโดยที่ไม่ทราบว่าต้องดูแลเป็นพิเศษในส่วนไหนมั่ง สุดท้ายก็ท้อแท้ขายทิ้ง........................เหนื่อยมาเยอะ เจ็บมาก็เยอะ แต่ผมก็สู้................:D:D:D:D

4. nos_kung

nos_kung New Member Member

2
    0
    0
    คือ ผมก้อมีความรู้ไม่มากอ่ะ คับ ยังไง พี่ช่วยแนะนำหน่อยคับ ว่าควรจะดูอะไรบ้างอ่ะคับ เวลาไปดูรถอ่ะคับ
    แล้วอู่ไหนที่ ทำอีโว ขายบ้างอ่ะคับ ผมจะได้ไปดูที่อู่ที่ พวกพี่แนะนำ น่าจะดีกว่า ช่ายไหมคับ ผมอยากได้รถที่ใช้แบบเนียนๆ เครื่องเดิมๆ
    เลยคับ คือ ตอนนี้ผม เรียนอยู่อะคับแต่ใกล้จบแล้ว ก้อเลยอยากได้รถที่ใช้งานได้ อย่างน้อยก้อ ไม่ต้องซ่อมไปจนกว่าผมจะมีงานทำอ่ะคับ
    .
    .
    .
    ขอบคุณทุกคำแนะนำ น่ะคับ ยังไงถ้าผมมีบุญได้ขับ อีโว ก้อ ข้อ สมัครเป็นสมาชิก อีโวด้วยน่ะ คับ

5. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    เยี่ยมครับ พี่น้องมาช่วยกันตอบคำถาม

อันดับแรก ถ้าจะเล่นอีโว ต้องศึกษาข้อมูลก่อนซื้อรถให้เยอะครับ
    ใช้ Google เลยครับ search มันเข้าไป มีทุกอย่างที่ต้องการทราบครับ
    เพราะมือใหม่ จะดูอีโวแปลงนี่ยากมากที่สุดครับ ขนาดมือเก่ายังตกม้าตายกันมามากครับ
    ฉะนั้นวิธีที่ปลอดภัยที่สุด คือ คุณต้องรู้ให้ได้ก่อนว่ารถที่จะซื้อนั้นแปลงแท้มาจากอู่ไหน
    พอรู้ประวัติว่ามาจากอู่ไหน คราวนี้ไม่ยากแล้วครับ แค่สอบถามถามไปที่อู่ว่ามาจากอู่นี้แน่นอนหรือไม่
    หลังจากนั้นก็ลองเอาข้อมูลรถ+รูป มาสอบถามเพื่อนๆในนี้อีกที่ครับ

ส่วนอู่แปลงอีโว ที่ เรารู้ประวัติและเชื่อขนมกินได้ว่ารถที่มาจากอู่พวกนี้ น่าจะมั่นใจได้ จะ100%หรือไม่ขึ้นอยู่กับการดูแลของเจ้าของด้วยครับ
    เพราะนอกจากปัญหาเรื่องความแข็งแรงจากการตัดต่อตัวถัง ความสมบูรณ์ครบถ้วนของเครื่องยนต์ ช่วงล่าง ระบบไฟ
    และปัญหาเรื่องเอกสารต่างๆ การจดทะเบียน เลขเครื่อง เลขตัวถัง การจดดัดแปลงสภาพขับสี่ การสวมทะเบียน มีปัญหามากเช่นกัน ต้องระวังครับ

สำหรับอู่ทำอีโว6 อู่แนะนำ ที่อยู่ในหัวผม หลังที่เคยลองขับมาแล้ว มี
    1. www.mitsusport.com
    2. พี่บอย AWD ถนนจันทร์
    3. พี่ม๊อก ส.การช่าง แปดริ้ว
    4. เฮียเกี๊ย นครปฐม

ที่เหลือยังไม่เคยลองขับเลยครับ

6. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    แต่ กัดฟันอีกนิด เล่นอีโว7 เป็นอีกทางเลือกหนึ่งที่น่าสนใจครับ
    ลองใช้ Google เลยครับ หาข้อมูลเยอะๆ ก่อนครับ ปลอดภัยที่สุด

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้