อยากรู้ที่มาของ"ของแต่งมือสอง" จากญี่ปุ่นครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย 10krpm, 26 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. 10krpm

10krpm New Member Member

58
    1
    0
    ทำไมถึงได้มีเข้ามาอย่างต่อเนื่อง บางชิ้นสภาพเหมือนใหม่เอียม บางอันถอดออกมาจากรถที่เพิ่งออกในญี่ปุ่นเลยด้วยซ้ำ

เคยได้ยินกฏหมายห้ามใช้รถเก่าไม่เกิน xxx ปี อันนั้นพอเข้าใจอะไหล่รถนั้นๆคงโดนเอามาขายตามระเบียบ แต่ไอ้ของแต่งต่างๆ ที่ติดมากับรถคันนั้นๆ เค้าห้ามเอาไปใช้ต่อเหรอครับ อย่างน้อยๆ เจ้าของเดิม ก็อาจจะเอามาขายต่อ หรือเอาไปใส่รถคันใหม่ของเค้าก็ได้ ?? หรือว่าราคาของแต่งมันไม่แพง จนไม่เดือดร้อนต้องถอดมาขายแยกชิ้น ?

คิดเล่นๆนะ ผิดถูกขออภัย แต่สงสัยคับ :sad:

2. tAn78

tAn78 New Member Member

320
    2
    0
    สำหรับคนญี่ปุ่น รถถูก ของแต่งถูก ที่จอดแพง

3. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    ....หรือไม่มีช่างซ่อม 555 อาจเป็นเพราะค่าใช้จ่ายแพง + กับมีฐานะพังจอดทิ้ง ซื้อใหม่ จริงๆเป็นยังไงรอฟัง...........ด้วยคน

4. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    บางอย่างเขาซื้อใหม่คุ้มกว่าครับเพราะของแต่งบ้านเขาผลิตเองมันจึงถูก

5. EmPel2ol2

EmPel2ol2 Well-Known Member VIP

9,637
    61
    48
    เหน เค้า ว่า ค่า ซ่อม คิดเปน ชม. คับ ชม. ละ 200 - 400 มั้ง คับ ไม่แน่ ใจนะ

6. *~บอย (ลาม...ก)~*

*~บอย (ลาม...ก)~* Well-Known Member VIP

1,687
    49
    48

:D คิดถึงคับบบ

7. ACCORD 2000

ACCORD 2000 New Member Member

109
    3
    0
    ซื้อรถใหม่....หักภาษีได้คับ

8. ~ตบเลี้ยว~

~ตบเลี้ยว~ New Member Member

19
    1
    0
    ถูกประมาณ ทุกอย่าง 10 บาทของบ้านเราเลยป่ะครับเนี่ย

"ของแต่งรถ ทุกอย่าง 500 เยน" แล้วก้อมี defi ,F-con, อีมะเหงก วางอยู่เต็มกระจาด

9. ติ๊ต่าง

ติ๊ต่าง New Member Privilege

801
    32
    0
    ที่ใหม่มากๆเวอร์ๆก็ ...

เคยได้ยินประโยคที่ว่า ...

"มาครบทั้งคันยกเว้นกุญแจรถ" มั้ยล่ะครับ? :D

10. kangaroo

kangaroo New Member Member

14
    0
    0
  11. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    เค้าไม่เสียดายของกันบ้างหรอ? ใช้กันทิ้งๆขว้างๆ :D

12. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    ของแต่งของเรา แต่เป็นJUNKของเขา:confused:

13. coke@city-z

coke@city-z Member VIP

127
    6
    18
    อยากรู้เหมือนกัน...หุหุ

14. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    เดี๋ยวนี้ของแต่ง ฯ ดี ๆ เทพ ๆ ตาม Junk ขึ้นห้างหมด ถ้าไม่ซ่อนแอบไว้ในเข่งก็เสร็จไอ้ยุ่นมัน หรือได้มาก็สภาพพัง ๆ
    หายากกว่าเดิมมาก มาถึงบ้านเราราคาก็เลยแพงงงงง

15. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0
    :Dอันนี้น่ากลัวแฮะ:D

16. SUNSET Ave.

SUNSET Ave. New Member Member

3
    1
    0

เห็นด้วย ๆๆๆ :D:D

17. Bshowroom

Bshowroom New Member Member

467
    13
    0
    1 . การตรวจสภาพ รถ ที่ขนส่ง ที่ญี่ปุ่น เข้มงวด มาก มาตรฐาน สูงกว่าเรา บ้านเราตรวจสภาพ เสียตัง

ถ้ารถ สภาพ ไม่ดีจริง ตรวจสภาพ ไม่ผ่าน เสียค่าปรับ มันก้อจะแพง + ค่าซ่อมบำรุง ซื้อใหม่

ถูกกว่า

2. เงินเดือน คนญี่ปุ่น ปริญญาตรี ขั้นต่ำ สี่หมื่น ขึ้น ไป ไอติม โคนที่ โน่น 350 เยน ตีเป็นเงิน

ไทย ประมาณ ร้อยบาท ถามว่าคนญี่ปุ่น กิน ไอติม ไม่แพง เพราะว่า ค่าครองชีพ เค้าสูงมาก

ถามว่า เค้าซื้อรถ สบาย เพราะ ว่า ถ้า รถ ห้า หกแสน แบบบ้านเรา ไม่กี่เดือน ก้อซื้อได้แล้วคับ

ราคา รถ จะ พอๆ กับ บ้าน เรา แต่เงินเดือน ขั้น ต่ำ เค้า ได้เยอะมาก

3. การที่ คนญี่ปุ่น จะมี ใบ ขับ ขี่ ได้ ต้องไป เรียน ที่ โรงเรียน สอนขับรถ ก่อน ซึ่ง ค่าเล่าเรียน
    ในการเรียน ขับ รถ ที่ญี่ปุ่น 1 คอส 1 แสน บาท ขึ้นไป คับ แพงมาก เรียนเสร็จ ต้องเอา ใบ รับรอง จากโรงเรียน ไปยื่น เพื่อ สอบ อีก ตายพอดี

4 . ของแต่ง บางชิ้นใหม่มาก ถามว่าถูกมั้ย เมืองไทย ของก๊อปเนียน ถูก สะใจกว่าคับ เช่น เบล Takata สามสี่พัน ที่ญี่ปุ่น ไม่มี ของเราเนียนโคตรอิอิ เบาะ recaro ที่ญี่ปุ่น ไม่มี ก๊อป ซื้อกัน แพงๆ โฮะๆๆ

บางข้อ อาจจะ ไม่ค่อย เกี่ยว กับ คำ ถาม แต่อยาก ให้เห็น ภาพ รวมๆ ว่า ผม ชอบ เมืองไทย ของแต่งที่เมืองไทย เยอะกว่าคับ ที่ญี่ปุ่น ของแต่ง เยอะ แต่แพง นอกจาก จะตัด มาทั้งคัน แล้ว เจ้าของ เชียงกง ตัด โช้ค ตัด ของ แต่ง ออกเอง แล้ว มาตั้งราคา ขาย เองคับ

ถามว่าโช้ค tein flex ที่ญี่ปุ่น ราคา เท่าๆ กับไทย รวมทั้ง Defi ซื้อที่เมืองไทย มีรับประกัน เครมได้ คุ้มกว่าคับ

ตอนนี้ ของที่มาเล ถูกกว่าญี่ปุ่น และกำลังมาแรงมาก ของญี่ปุ่น ซื้อไม่ลง จริงๆ แต่เอาตังไปทีไรก้อ

หมด 55555 เที่ยว หมด 5555

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 ธันวาคม 2008
  18. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48
    รู้จักอาจารย์ที่จุฬาคนนึงเค้าบอกมา ค่าแรงแพง

ส่วนใหญ่รถที่ชนมาหนักนิดๆๆก้อไม่ซ่อมแล้วซื้อใหม่ถูกกว่าเอามาซ่อม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้