B16A เดิมๆควรลากรอบได้ถึงเท่าไหร่ครับ

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย shabushi_sad, 8 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. shabushi_sad

shabushi_sad New Member Member

28
    1
    0
    ขอความรู้นิดนึงนะครับ

ปล.ขอบพระคุณพี่ๆมากครับ

2. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ของผมตอนแข่งลาก 8000 ครับ

3. ถ้าเดิมๆ ก็ควรลากถึงแค่รอบที่แรงม้าสูงสุดครับ
    เพราะลากเกินไป นอกจากเครื่องสึกหรอมากขึ้นแล้ว
    พาวเวอร์ก็ไม่ได้มากขึ้นอยู่ดี เน้นสับให้รอบต่อเนื่องดีกว่าครับ

4. End

End Active Member Member

525
    39
    28
    8000-8500 ก็พอแล้วค้าบ

5. Spoon Zaa

Spoon Zaa New Member Member

73
    0
    0
    ไม่เกิน 8500- ดีทีสุดครับ

ขอบคุณครับ

6. balloon.com

balloon.com New Member Member

687
    4
    0
    ถ้าไม่มี รีเทรนเนอร์ ไม่ควรลากเกิน 8500-8700 ครับ ถ้าเกินกระจายแน่นอน

7. shabushi_sad

shabushi_sad New Member Member

28
    1
    0
    ขอบพระคุณพี่ๆทุกท่านมาก กั๊บป๋ม

8. AKANEMACHI

AKANEMACHI New Member Member

48
    0
    0
    เครื่องเดิม กล่องไม่ทำ ก็ 7500 ไงครับ ทำกล่องไม่ควรเกิน 8000rpm ลากเกินจากนี้ก็ไม่มีแล้วครับ

9. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    ท่อนล่าง20 มีรอม กดไป9000 ทุกเกียร์ (อายุเครื่องไม่ยืนแน่นอน)

10. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ถ้าจะดูว่าจุดไหนจะดีที่สุดสำหรับการเปลี่ยนเกียร์ ต้องเอา กราฟแรงบิด มาคูณกับอัตราทดเกียร์ แล้วเอากราฟมาดูจุดตัด จุดนั้นเป็นจุดที่เหมาะกับการเปลี่ยนเกียร์ที่สุดครับ แต่ก็มีเหมือนกันนะครับ ที่กราฟมันไม่ตัดกัน แต่รอบเครื่องมันตัดก่อน ก็เปลียนก่อนที่รอบเครื่องจะตัดนั่นแหละครับ

แต่วัดรอบติดรถมันไม่ค่อยตรงหรอกครับ มันจะมีหน่วงอยู่ รอบจริงไปเยอะแล้ว แต่ที่หน้าปัทม์ยังไปไม่เท่าไหร่เลย แบบนี้ก็พังเหมือนกันครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้