อยากรู้วิธีแกะฝาประตูข้าง ไทเกอร์อ่ะครับ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย Mspeed, 30 พฤศจิกายน 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Mspeed

Mspeed New Member Member

6
    1
    0
    จะลองเปลี่ยนลําโพงคู่หน้าเอง ครับแต่แกะประตูไม่เป็นเลย แล้วลําโพงข้างประตูของไทเกอร์นี่ใส่ลําโพง ขนาด 6.5นิ้ว ได้มั้ยครับ
    ตอนนี้ผมใช้ฟ้อน โซนี่ แอมป์ไพโอริตี้ แล้วก็ซับ10นิ้ว แต่ยังหาลําโพงคู่หน้าใหม่ไม่ได้เลย อยากให้แนะนําคู่หน้าแยกชิ้นหน่อยครับ(ของเดิมแกนร่วม เบื่อละ อิอิ) ชอบกลางพริ้วๆ แหลมแบบกุ๊งกิ๊งนิดๆ ไม่บาดหูอ่ะครับ

2. god army

god army Legend (R.I.P.)

3,198
    77
    0
    "คู่หน้าของไทเกอร์ใส่6.5สบายๆครับแพงประตูค่อนข้างใหญ่ ส่วนที่ตัวแค๊ปเหมือนกันครับใส่6.5ได้อยู่แล้วครับ วิธีแกะไม่ยากครับสำหรับโตโยต้าจะเป็นเป็กทั้งหมดโดยใช้วิธีดึงเข้าตัวนะครับจะมีน๊อตเกลียวปล่อยตรงมือจับประตูและสวิตซ์กระจกไฟฟ้าครับ...มือจับแกะออกแล้วให้ดึงย้อนมาด้านหลังจะเจอ"สลัก"ล๊อคครับค่อยๆเอาออกระวังหักครับ
    แนะนำว่าควรแด้มป์เพิ่มนะครับจะได้BASSเพิ่มมาอีกเยอะเลย
    อ้อกลางแหลมที่จัดมาแมทซ์กับฟร้อนท์และแอมป์คาแร็คเตอร์ของท่านน่าจะเหมาะกับเพลงแนวๆแดนซ์มิวซิคหรือเพลงที่มีจังหวะกระฉับกระเฉงว่องไวครับลองดูperformance ตระกูล miหรือmeดูครับน่าจะตรงกับใจอยากได้แต่ส่วนตัวผมว่าพวกนี้แหลมมันทิ่มแทงรูหูครับ

3. Mspeed

6
    1
    0
    รับทราบครับผม ตอนนี้แกะแผงประตูข้างได้แล้วครับเอาDR K16 ลงข้างประตู แทนของเดิมเรียบร้อยครับ
    ขออีกนิดนึงครับ คือว่าจะแกะฟร้อน ออกต้อทํายังไงบ้างครับ

4. god army

god army Legend (R.I.P.)

3,198
    77
    0
    ไทเกอร์จะมีน๊อตอยูที่คอนโซลกลาง2ตัวและด้านล่างใกล้ๆที่จุดบุหรี่มีอีกตัวครับ..จากนั้นให้ดึงเข้าหาตัวครับมันจะเป็นกิ๊บล๊อคอ่ะครับ4จุดมุมๆ
    แล้วก็คลายน๊อตที่ยึดขาของฟร้อนท์กับตัวโครงเหล็กมีอีก4ตัวเกลียวปล่อยครับระวังบาดมือนะครับเหล็กมันคม
    ส่วนสายถ้าไม่ทราบยังไงถามอีกทีก็ได้ครับพอดีผมก็ทำงานเกี่ยวกับเครื่องเสียงรถยนต์อยู่น่ะครับถ้าตอบให้ได้ก็จะตอบครับ.....

5. Mspeed

6
    1
    0
    เจอแค่น๊อตใต้ที่เขี่ยบุหรี่ครับ อีก2ตัวตรงคอนโซลกลาง ยังหาไม่เจอเลยครับ เดาว่ามันคงอยู่ใต้กรอบคอนโซลกลางใช่มั้ยครับ ผมยังหาทางเอามันออกไม่ได้เลยครับ แกะฝาครอบคอนโซลกลางยังไงอ่ะครับ

ขอถามเรื่องสายสัญญาณลําโพงด้วยครับ อยากจะเดินสายลําโพงใหม่มาจากแอมป์เลยครับ เพราะว่าจากวันก่อนที่ผมเปลี่ยนลําโพงกลางแหลมคู่หน้าเอง แล้วก็งงว่าทําไมช่างที่ร้านเค้าถึงใช้สายเดิมที่ติดรถมาทั้งๆที่ด้านเอ้าพุทของแอมป์ มันใช้สายของที่ร้านเดิน แต่พอไปโผล่ที่ข้างประตูกลับกลายเป็นสายเดิมที่ใช้ติดรถ
    ผมก็เลยมุดๆดุ แล้วก็คิดว่าช่างคงขี้เกียจเดินสายใหม่เข้าข้างประตู เลยใช้วิธีตัดสายเดิมติดรถที่มันลากไปถึงข้างประตูทั้ง2ข้าง ตัดแล้วเอามาต่อกับสายใหม่ที่ลากมาจากแอมป์ ผมเลยอยากเดินสายเส้นใหม่เองครับ อยากให้แนะนําสายสัญญาณหน่อยครับว่าใช้ยี่ห้ออะไร ซื้อที่ไหนดี ใช้ประมาณกี่เมตร(แอมป์วางใต้เบาะคนขับครับ)? เอาแบบราคากลางนะๆครับ แล้วก็สายสัญญาณของsubด้วยครับ
    ThankU krub

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้