ถามหน่อย...เรื่องเฟืองท้าย D15b

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย primmy, 22 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. primmy

primmy New Member Member

89
    1
    0
    ใครแม่น บอกที ว่า ไอ้เกียร์ธรรมดาที่ติดมาตอนซื้อที่เชียงกง เครื่อง D15B ฝาดำ ไม่มีเต็ดนะ มันมีอัตราทดเฟืองท้ายเท่าไร ตอนซื้อมาไม่ได้นับ บายศรีและเดือยหมู ช่าง..มันทำหายไป ตอนรื้อสลับเกียร์ สลับเฟือง...แต่ได้ซื้อเกียร์มาอีกลูกพร้อม เต็ด อันนี้นับไว้เลย คือ 4.25 ใครรู้บอกทีครับ ว่ารุ่นไม่มีเต็ดธรรมดา มัน 3.8 หรือ 4.25 ครับ........................

2. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    เอาไปทั้งอัตราทดเลย เผื่อคำนวนช่วงเปลี่ยนเกียร์ด้วย

1....3.250
    2....1.900
    3....1.250
    4....0.909
    5....0.750
    R...3.153

เฟืองท้าย....4.250

3. primmy

primmy New Member Member

89
    1
    0
    ผมไม่ได้ไม่เชื่อนะครับ แต่ขอคอนเฟริม์อีกทีว่า ไม่ใช่ 3.88 อะไรทำนองนี้ เพราะตอนนี้ได้คำนวนรอบเครื่อง ความเร็ว แต่ละเกียร์ไว้แล้ว แล้ว ไอ้เฟืองท้าย 3.8-3.9 หาได้ที่ไหน อีข้อนึง ใครมีลิมิเต็ดขายไม่แพงบ้าง เพราะไม่อยากสลับ เฟืองท้าย บ่อยๆ จับยกลูกใส่เลย ขอบคุณครับ คุณ broom

4. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ลองถามอาจารย์อ๊อดรถเหลือง (eg3d club)หรือ คุณเต้ Dc2 (บอร์ด ek) ดูครับ ผู้เชี่ยวชาญเรื่อง sohc ของ ฮอนด้า ข้อมูลที่ผมมีมาจาก honda japan อาจจะไม่ค่อยตรง เพราะเกียร์ฮอนด้าจะดูยากหน่อย รหัสเดียวกัน อยู่กับคนละเครื่อง คนละปี อัตราทดกลับไม่เท่ากัน

5. gorigori

gorigori New Member Member

328
    22
    0
    เครื่องตัวนอก ส่วนมากจะเฟืองท้าย4.0 มี3.7 บ้าง สำหรับรุ่นเก่าๆครับ
    ส่วน4.2ไม่แน่ใจมีไหม
    แต่ อีเค วีเทค ตัวไทย เป็น4.2 ไม่เทค4.0
    และอัตราทด เกียร์2กับ3 จะต่างกับตัวนอกครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้