รถที่ใส่แม็กซ์ขอบใหญ่ๆ เช่น ขอบ 18, 19

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย I'm Designer, 22 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. I'm Designer

I'm Designer New Member Member

204
    11
    0
    รถที่ใส่แม็กซ์ขอบใหญ่ๆ เช่น ขอบ 18, 19 ช่วงล่างจะไปเร็วกว่าปกติจริงหรือเปล่าครับ ได้ยินเพื่อนมันบอกว่า ช่วงล่างจะพังง่ายมาก

2. มรดกพ่อ

มรดกพ่อ New Member Member

2,307
    29
    0
    อายุช่วงล่างไปไวกว่าเเน่นอนคับ เพราะมันรับภาระหนักกว่าล้อเดิมๆ

3. kkj

kkj Member Member

391
    16
    18
    แน่นอนเลย พวกลูกหมากทั้งหลายไปไวกว่าปกติแน่นอน แต่มันหล่อกว่ากันเยอะ

4. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    ให้ระวังเรื่องแขนคันชัก-คันส่งด้วย

ถ้าขับตกหลุมแรงๆ ควรจะรีบเปลี่ยนแขนคันชักคันส่งทันที

เนื่องด้วย ใส่ล้อใหญ่ขึ้น ถ้าน้ำหนักมากขึ้น

แขนคันชัก-คันส่ง จะรับภาระมากขึ้น

ซึ่งใกล้กับจุดที่วิศวกรเขาเผื่อความแข็งแรงเอาไว้

พอกระแทกหลุมไป แรงมันเกินกว่าที่เขาออกแบบไว้

เกลียวมันก็จะค่อยๆเริ่มยืด ไปเรื่อยๆ จนถึงจุดๆนึง มันก็ขาด

แล้วรถท่านก็จะหมุนติ้ว

------------------------------------------------------

ผมเคยโดนกับตัวเองครับ

ล้อรถผม มันไปงัดกับก้อนปูนแถวที่ก่อสร้าง

ก้อนมันเป็นแผ่นหนาประมาณ 1 นิ้ว ความสูงเท่าล้อรถผม ซึ่งผมถอยหลังไปทับมัน

แล้วมันก็ขึ้นมางัดกับล้อและซุ้มล้อรถผม

งัดนิดเดียวไม่ได้แรงอะไรเลย เพราะว่าหักพวงมาลัยแล้วถอยหลังต่อไม่ได้

ไปเช็คช่วงล่างดู ไม่พบร่องรอย

เลยคิดว่าไม่เป็นอะไรหรอก

พอ 3 วันต่อมา แขนคันชักคันส่งมันขาดครับ

รถผมก็หมุนติ้วมันซะกลางถนนเลย

มาลองคิดๆดู ก็เข้าใจ เพราะผมใส่ล้อใหญ่ขึ้นและหนักขึ้นกว่าเดิม

โดนอะไรนิดเดียวชิ้นส่วนมันก็เลยลากลับบ้านยาวเลย

-----------------------------------------------------------------

จุดนี้เป็นจุดที่คนสนใจน้อยมากๆครับ จึงอยากมาเตือนเอาไว้

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 พฤศจิกายน 2008
  5. Populaz

Populaz New Member Member

4,970
    25
    0
    ผมก้อพังไปแร้วครับ อิอิ

6. seila4club

seila4club Active Member Member

997
    47
    28
    เรื่องจริงครับ เพราะว่า ล้อแม็กซ์18-19 ทำให้ขยายขึ้นกว่าแถมหนักและเวลาเลี้ยวติดตัวถังง่ายเลย เพราะล้อ18-19 มันกว้างกว่าล้อเดิมครับ บางคนอยากได้18-19 นิ้ว อยากเท่+หล่อขึ้น

7. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    ของผมตั้งแต่ได้รถมาก็ 18 ตลอด และใช้หน้ากว้างมาได้ 2 ปีแล้ว ก็อย่างที่ว่าครับหลายคนบอกตรงกันว่าช่วงล่างมันจะไปเร็ว ซึ่งก็เป็นไปตามทฤษฏี เท่าที่ผมใช้มารถผมยังไม่เคยซ่อมช่วงล่างเลย และเที่ยบกับรถที่บ้าน jass อายุ 4 ปี ผมว่าช่วงล่างรถผมแน่นกว่า ผมว่ามันขึ้นอยู่กับหลายปัจจัยครับ ว่าเป็นขับหน้าหรือหลัง ความแข็งแรงช่วงล่าง ลักษณะการใช้งาน และการดูแลรักษา ผมว่าปัจจัยที่น่าจะพิจารณาอีกอย่างคือ ยางขอบ 18-19 ราคาแพงกว่า 16-17 มาก

8. NHUM@Cef_Jr

NHUM@Cef_Jr New Member Member

18
    1
    0
    ผม 18 หน้า 10 หลัง 12....มันอยู่ที่เจ้าของด้วยครับ...เวลาจอดอยู่กะที่ผมไม่ค่อยเลี้ยว...ยางแพง วิ่งเลยต้องระวัง เซฟตัวเองทุกอย่าง ช่วงล่างเลยไม่รับภาระมากนัก คนรับภาระจิงๆ อยู่คันข้างหลังครับ 555

(แม่งเจอหลุม เด๋วเบรคๆ)

9. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    ล้อใหญ่ขึ้น ช่วงล่างจะรับ load เพื่มขึ้นครับ จึงทำให้อายุช่วงล่างสั้นลง

ยกตัวอย่าง เช่น สมมุติ ชุดช่วงล่างถูกออกแบบมาให้รับแรงได้ไม่เกิน xx หน่วย จะมีอายุการทำงาน xx ปี

โดย ช่วงล่างเดิมๆนั้น จะอาศัย ยางแก้มหนามาช่วยรับแรงด้วยในขั้นต้น

พอเปลี่ยนมาใช้ขอบ 18 / 19 สิ่งที่จะเกิดขึ้น อย่างแรก คือ

- น้ำหนักล้อมากขึ้น - ช่วล่างก็รับ load เพิ่มขึ้น
    - ยางแก้มเตี้ยรับแรงได้น้อย แรงทั้งหมดจะถูกส่งไปที่ช่วงล่างโดยตรง load ก็จะเพิ่มขึ้นมาอีก

เมื่อเราไม่ได้ ปรับเปลี่ยนช่วงล่างเพื่อรับภาระ load ที่มากขึ้น อายุการใช้งานก็จะสั้นลงเป็นธรรมดา

*** ง่ายๆครับ ลองปั่นจักรยาน ที่เป็นแบบไม่มี Shock up ดูครับ ลองเปลี่ยนยางที่เส้นเล็กๆใส่แล้วปั่น

กับยางเส้นอ้วนๆ ใส่แล้วลองปั่นดูครับ เติมลมเท่ากัน ทุกอย่างก็จะกระจ่างครับ ****

10. NEW_RS@GOLDMEMBER

NEW_RS@GOLDMEMBER New Member Member

120
    13
    0
    ถูกต้องคับ หลักการกับความจิงมันเป็นยังงั้น

11. washira

washira New Member VIP

565
    74
    0
    ยังไงก็ชอบใหญ่ๆ มันเข้าสายเลือดแล้ว :D

12. I'm Designer

I'm Designer New Member Member

204
    11
    0
    แล้วผมจะเปลี่ยนป่ะเนี่ย ชักเริ่มกลัวแล้วสิ เฮ้อ! คงต้องรอดูความอยากไปอีกซักพัก
    ขอบคุณมากครับ

13. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    จะใส่ก็ใส่ได้ครับ

แต่ต้องขับรถแบบถนอมมากๆ

14. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ตอนแรกใส่ 16 เพิ่งมาใส่ 18 ผมว่าก็ไม่กระด้างมากมายอะไร

ช่วงล่างไวกว่าเดิม คงไปไวกว่าเดิมนิดหน่อย

15. ` e@|G|Le* `

` e@|G|Le* ` New Member Member

268
    9
    0
    แล้วถ้าเป็น FORGED ล่ะครับ ขอบ 18 - 19 จะผ่อนหนักเป็นเบาได้มั๊ยครับ ??

16. ที่ไปก่อนแน่ๆคือล้อดุ้งเป็นปัญหาสำหรับล้อโต+เส้นทางบ้านเราครับ นิดเดียวก็ไปหละ:p

17. .KitarO.

.KitarO. New Member Member

839
    23
    0
    มิน่าล่ะ บ้านเรากระบะยกสูงและ 4x4 ถึงได้ขายดี :D:D

18. KaMmY~*

KaMmY~* New Member Member

557
    16
    0
    อยากสวยต้องทนครับ :D

19. MeowRacing

MeowRacing Well-Known Member VIP Privilege

1,324
    601
    113
    ขอบคุณเจ้าคร่ะ เด๋วรีบไปเลย ตกย่อยๆ ไม่นับ ตกหนักๆ สองสามที :cry::cry:

20. iamjc

iamjc New Member Member

56
    5
    0
    สงสัยผมจะโชคดีสุดๆ เพราะใส่ 19 มาก็นานละรถก็ไม่เป็นไร บำรุงรักษาก็ตามปกติไม่ได้บ่อยไปกว่ารถเดิมทั้งๆที่ก็ขับทุกวัน ผมว่ามันขึ้นอยู่กับลักษณะการขับขี่องแต่ละบุคคลด้วยนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้