ใส่หลังคาแล้วโดนจับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย Nume, 24 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Nume

Nume New Member Member

7
    0
    0
    สวัสดีครับท่านสมาชิกผมมีเรื่องแจ้งให้ทราบและเป็นอุทาหรณ์สำหรับท่านที่ติดหลังคาแครี่บอยทั้งหลายว่าผมใช้รถอยู่ที่จังหวัดนครราชสีมาและมีธุระวิ่งไปที่กาฬสินธุ์ปราฏว่าโดนตำรวจจับข้อหาดัดแปลงสภาพรถและมีสิทธิ์ที่จะโดนสรรพสามิตรและขนส่งเล่นเนื่องจากตรวจแจ้งข้อหาว่าทำการดัดแปลงสภาพรถเป็นรถแวนต้องเสียภาษีสรรพสามิตรและแจ้งเปลี่ยนสภาพรถและต้องเสียภาษีประจำปีอีกราคาหนึ่ง(น่าจะเท่ากับรถกระบะสี่ประตู)แต่ก้อจ่ายค่าปรับตรงนั้นและมานั่งคิดว่าจะทำไงดีกับหลังคาที่ใส่อยู่ดีช่วยแนะนำด้วยครับ

อ้อลืมบอไปรถผมเป็นNVไม่มีแค็ปเลยใส่หลังคา ตัดแผ่ยเหล็กกั้นกระบะหลังและกระจกหลังออกจากนั้นทำที่นั่งตอนหลังเพิ่มครับ

นายหนุ่ม

2. Nume

7
    0
    0
    เศร้าอะครับ

3. Pu_Racing

Pu_Racing New Member Member

62
    1
    0
    ทำหลังคามาเท่าไหร่ครับ

4. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    ไอ้หลังคาของคุณนะไม่ผิดหรอ ของผมก็ใส่อย่างคุณ แต่ที่คุณผิดเต็มประตู คือคุณไปตัดแผ่นเหล็กออกซึ่งอันนั้นคุณโนเต็มประตูครับ

5. kku

kku New Member Member

772
    40
    0
    คิดว่าตรงที่ดัดแปลงข้างในผิดแน่ๆครับ แต่ทำไมตำขวดตาดีจัง ถ้าไม่จอดตรวจก็ไม่รุ้แน่นอนว่าดัดแปลง ไปทำอีท่าไหนน้อ

6. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    กรณีหลังคา
    หลังคาเป็น อุปกรณ์ส่วนควบ จ้องแจ้งต่อเจ้าพนักงานขนส่ง ค่าดำเนินการ 155 บาทมั้ง ประมาณนี้แหละ << แต่เป็นข้อหา เล็กมาก

กรณี เจาะทะลุ
    แต่ถ้าเมื่อไหร่เจอ เจ้าหน้าที่ขนส่ง ตั้งด้านร่วม กับ จร. ต้องระวังเป็นพิเศษครับ .. เข้าข่ายดัดแปลงสภาพ ต้องเสียภาษี
    ต้องเสียภาษีโภคภัณท์ เป็น อีกประเภท อะครับ (ค่าใช้จ่าย หลายบาท)
    เพราะเดิมที่แจ้งกับทางขนส่งไว้ว่าเป็น รถยนต์บรรทุกส่วนบุคคล รย 3 (ป้าย พื้นขาว อักษรสีเขียว)

..

7. เดอะ แซ็กค์

เดอะ แซ็กค์ New Member Member

244
    19
    0
    รถของคุณหนุ่มซื้อมาจากอุตรดิตถ์อ่ะป่าวไม่แน่ใจคันเดียวกันป่าวม่ายรู้น่ะเพราะเคยไปดูมาแล้วอ่ะ
    แบบนี้เลยสีเดียวกันเลยสงสัยอ่ะ

8. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ตามนังแจ๊คเลยคร้าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ

9. ปลาคราบ

ปลาคราบ New Member Member

267
    20
    0
    ครับโดนเรื่องดัดแปลงภายใน นะครับ

10. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    เรื่องหลังคาตำหนวดในกรุงเทพฮิตจับอยู่พักนึง ตอนนั้นที่ขนส่งมีคนไปทำเรื่องเพิ่มเติมในเล่มกันเพียบ ส่วนใหญ่จะเป็นพวกกระบะใหญ่กันซะมาก ของ NV เราเพื่อความสบายใจก็ไปแจ้งเพิ่มเติมหลังคาได้ครับที่ขนส่ง(ข้อหานี้ไม่เคยโดน)

ส่วนเรื่องตัดแผ่นเหล็กทะลุห้องโดยสาร ก็สอบถามทางขนส่งครับ จะให้จดทะเบียนแบบไหน (ของเดิมกระบะบรรทุก) กระบะนั่ง กระบะสี่ประตู(แวน)

ถ้าขนส่งไม่ยอมคุณมีสองทางเลือกถ้ายังใช้รถคันนี้อยู่
    - ให้อู่สีเชื่อมติดแผ่นเหล็กกั้นห้องโดยสารให้
    - D.I.Y.แผ่นไม้หุ้มหนัง ตรงส่วนของกระจกก็แทนที่ด้วยพลาสติกใส ไม่ก็อะคิลิกใส ทำให้ถอดประกอบได้ อาจจะทำให้พับได้หรืออะไรก็แล้วแต่ ลองดู

ข้อหาดัดแปลงสภาพ ถึงคุณไม่เจาะทะลุห้องโดยสาร แต่คุณเปลี่ยนแปลงอุปกรณ์ส่วนควบชิ้นหนึ่งชิ้นใดของรถให้แตกต่างไปจากสภาพเดิมๆที่ออกจากโรงงาน ถ้าตำหนวดเค้าจะจับข้อหานี้ เราๆท่านๆก็คงต้องโดนอยู่ดี ถ้าเค้าจะจับซะอย่าง

ผมเจาะทะลุเช่นกันรู้ว่ามันผิด แต่มันจำเป็น ไม่อยากเป็นหนี้หาเงินมานั่งผ่อนรถคันใหม่...:)

11. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    ---- บรรทัดดีชอบใจจริงๆๆ:D

12. Nume

7
    0
    0
    รถผมซื้อมาจากโคราชครับทำหลังคามาด้วยแล้วตอนที่โดนจับคือวิ่งต่างจังหวัดแล้วโดนด่านเลยต้องจอดให้เค้าจับเซ็งไปเลยครับ

13. washira

washira New Member VIP

565
    74
    0
    ถูก...การไม่มีลาภเป็นหนี้อันประเสริฐ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้