ถามกรณีรถR11ไปเสียต่างจังหวัดจะทำอย่างไร

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย ekasit 25, 25 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ekasit 25

ekasit 25 New Member Member

88
    0
    0
    ถามผู้เคยมีประสบการณ์พี่น้องชาวคลับของเราว่า หากรถของเราเนียะไปเสียที่
    ต่างจังหวัด มันจะมีร้านที่ซ่อมได้ไหม ผมกังวลมากเพราะเป็นรถประกอบนอก
    ต่างจังหวัดน่าจะไม่มีอะไหล่ แล้วศูนย์เขาจะมีอะไหล่หรือไม่ ทุกวันนี้ไม่กล้า
    ขับรถไปไกลเลย เพราะเคยไปเสียที่ชัยนาท คือคอมแอร์ลูปืนแตกแล้วทำให้สายพานขาดหาอะไหล่ไม่ได้ต้องหาสายพานเก่าเก่า ที่ใส่เข้าไปแล้วทำให้ได
    ชาร์ตสามารถทำงานได้ แล้วขับกลับมาโดยไม่มีแอร์ ทรมานน่าดู ฝนก็ตก
    ใครเคยมีประสบการณ์อย่างผมบ้างช่วยแนะนำวิธีหน่อย ว่าถ้ามันเสียแล้วจะทำอย่างไร

2. vynnz

vynnz New Member Member

727
    4
    0
    ส่วนใหญ่อะไหล่มันใช้กับ sunny ได้นะครับ ไม่น่ามีปัญหาเรื่องอะไหล่

3. jeff03

jeff03 New Member Member

610
    1
    0
    อย่ากังวลมากครับ รถถ้ามันจะเสียมันมักจะงอแงให้เรารู้ก่อน

ผมไปมาหมดแล้วครับ ตจว. หนะ เหนือสุดเชียงราย อีกสานถึงหนองคาย ใต้ไปจังหวัดตรัง ...

แต่ถ้าโชคไม่ดีเสียมาจริง ช่างเค้าก็น่าทำได้ไม่มีปัญหาหรอกครับ ...

แต่ทั้งหมดนี้ ก็ควรบำรุงรักษาให้พร้อมใช้อยู่เสมอ จริงมั๊ยครับ ... :D

4. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    ปัญหาที่เจอคือ..ช่างต่างจังหวัดมักไม่รู้ว่าอะไหล่รถเราเทียบกะรุ่นไหนได้บ้าง..ก็เลยบอกเราว่าไม่อะไหล่..เพื่อหวังฟันให้เลือดสาดครับ...ทางแก้คือเราควรจะรู้ว่ารถเราเทียบอะไหล่รุ่นไหนได้บ้าง...มีสมาชิกเคยโพสไว้ครับว่าอะไหล่ชิ้นไหนใช้ของอะไร..ลองหาดูครับ...แล้วเราก็บอกช่างให้มันหน้าแตกไปเลยว่าเอาอะไหล่ของรุ่นไหนมาใส่...ผมใช้ P11 อยู่ต่างจังหวัด คงพอ ๆ กับ R11 ช่างไม่ค่อยรู้จัก อาศัยเข้าศูนย์ครับเพราะเค้ารู้จักรถเรา (โชคดีที่ศูนย์เพชรบูรณ์ไม่ค่อยฟันเท่าไร) อย่าว่าแต่ช่างไม่ค่อยรู้เลยครับ..คนขายประดับยนต์ก็ไม่รู้เหมือนกัน...ผมเคยไปซื้อที่ปัดน้ำฝน ชั่งใจอยู่นานก่อนจะบอกว่ารถรุ่น primera มันย้อนถามว่า "ปิคอัพเหรอพี่" ผมนึกในใจว่า "กูนึกแล้วมึงต้องไม่รู้จัก" แต่ไม่ต้องกังวลหรอกครับ..ศึกษารถเราเพิ่มอีกหน่อย...แล้วก็ไปสอนช่างเลยครับ...

5. PrimeraGTiR

PrimeraGTiR New Member Member

766
    8
    0
    ส่วนใหญ่เครื่องและช่วงล่างของพริเซีย
    หาไม่ยากหรอกคับ
    เพียงแต่รู้จักเปรียบเทียบกับรถรุ่นอื่นที่คล้ายกัน
    เช่น ซันนี่ บี13 14 ที่ทดแทนกันได้
    ส่วนเครื่องถ้าเปลี่ยนเป็น SR แล้ว
    อะไหล่ก้อหาไม่ยากคับ จากบลูเบริด ยู13 พริมิร่าบ้านเรา
    แต่เบิกห้างจะแพงเอาการอยู่
    ไม่ต้องกังวลมากคับ
    อิอิ

6. ekasit 25

ekasit 25 New Member Member

88
    0
    0
    อย่างนี้ ใจค่อยชื้นขึ้นมาหน่อยครับ ต้องขอขอบคุณทุกคนที่ช่วยให้คำตอบครับ ขอบคุณมากครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้