ขอถามเรื่องรถประมูลหน่อยคับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย ขะโม่เฮ่, 19 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ขะโม่เฮ่

ขะโม่เฮ่ Member Member

856
    13
    18
    เป็นรถที่มีทะเบียนถูกต้องอยุ่ก่อนแล้วแต่โดนตำรวจยึดด้วยสาเหตุใดก็ตามก่อนถูกนำมาประมูล หลังจากเราประมูลได้เนี่ย รถจะยังเป็นทะเบียนเดิมรึป่าว หรือเปลี่ยนทะเบียนใหม่ไปเรย แล้วมีขั้นตอนในการขอทะเบียนยังไง ต้องเสียค่าใช้จ่ายอีกมั้ย ใช้เวลานานแค่ไหนกว่าจะได้เล่มที่เป็นชื่อเราอะคับ
    อ่อ แล้วถ้าตอนประมูลรถเป็นสีดำ ระหว่างรอทะเบียนเนี่ยเราเอารถไปเปลี่ยนเป็นสีอื่นได้มั้ยคับ ต้องมีการตรวจสภาพอีกรึป่าว
    ขอบคุณล่วงหน้าคับ
    ปล.มีไรแนะนำได้นะคับ
    :D

แก้ไขล่าสุด: 20 พฤศจิกายน 2008
  2. ขะโม่เฮ่

856
    13
    18
    up รอผู้รู้คับ

3. ARTO940

ARTO940 New Member Member

372
    37
    0
    อัพให้คับ อยากรู้ด้วยคน

4. ขะโม่เฮ่

856
    13
    18
    up up รอต่อไป

5. TONJK

TONJK New Member Member

86
    1
    0
    Up รอผู้รู้มาตอบ

6. ` e@|G|Le* `

` e@|G|Le* ` New Member Member

268
    9
    0
    ถ้าเป็นรถประมูลของกรมศุลฯ จะเหมือนเป็นรถนำเข้ามาใหม่เลยครับ จะได้ใบเสร็จถูกต้องตามกฎหมาย หลังจากเอารถออกจากกรมศุลฯ สามารถนำไปจดทะเบียนกับขนส่งได้เลย (แต่ของผมรอขึ้นปีใหม่ก่อน เอิ้กๆ) เสียเงินเหมือนจดทะเบียนรถใหม่ป้ายแดง (ค่าทะเบียน+ค่าภาษีรายปี) ยุ่งยากกว่าก็ตรงต้องรอตัดเลขเครื่อง แล้วก็มีการตรวจสภาพรถว่าเลขรถกับเลขเครื่องตรงหรือเปล่า รวมแล้วใช้เวลาประมาณครึ่งวัน ได้แผ่นป้ายเลย แต่ต้องรอเล่มอีกไม่เกินอาทิตย์

ตอนแรกก็กะว่าเปลี่ยนสีก่อนเหมือนกัน แต่คิดว่าคงยุ่งยากเวลาตรวจสภาพ เพราะว่าสีไม่ตรงกัน ต้องมีใบรับรองจากอู่ที่เราทำสี แล้วก็ใบแจ้งเปลี่ยนสีอีก ถ้าจะให้แนะนำผมว่าจดทะเบียนให้เรียบร้อยก่อนแล้วค่อยเปลี่ยนสีดีกว่าครับ ไม่งั้นลองปรึกษาบริษัทแถวๆ ขนส่งอ่ะครับ เค้ามีวิธีของเค้า แต่เราเสียเงินเยอะหน่อย เสียเพิ่มประมาณพันสองพัน แต่เราไม่ต้องทำอะไรมาก เค้าจัดการให้หมดครับ

7. SR-Z

SR-Z New Member Member

595
    21
    0
    ดัน...ความรู้ครับ!!!

8. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ความรู้ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้