ช่วยด้วยครับ ไฟABSโชว์ครับ

การสนทนาใน 'E36 Club' เริ่มโดย tuyen, 10 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tuyen

tuyen New Member Member

60
    0
    0
    พอดีผมไประยองมากลับบ้าน กทม ตอนแรกก็ไม่เป็นอะไรหรอกครับแต่ตอนไปที่ ระยองผมจะวางยารถตัวเอง เพราะ ต้องข้ามไป เสม็ด เปิดกล่องฟิว เห็นฟิว ปั้มเชื้อเพลิง ละลาย แต่ไม่ขาดนะ ขากลับเลยใส่ตัวใหม่Aเท่าเดิม พอถึงบ้านก็ลองไล่เช็คฟิวแล้วก็รีเลย์ ก็ไม่มีอะไรผิดปกติเลยใส่กลับเข้าที่ แล้วลองสต๊าดรถ อยู่ดีๆไฟABS โชว์ โล่ ขึ้นมาเลย ทั้งๆที่เมื่อก่อนไม่เคยเป็น ผมก็เช็ค ฟิวเบอร์ 10 38 21 ก็ปกติดีไม่ขาด รีเลย์ABS 2 ตัวก็ไม่เสีย
    เลยเข้าอู่ จับโมดิ โมดิมันฟ้องว่า ไม่สามารถ เชื่อมต่อกับECU ABSได้ ผมเลยงง เพราะไม่ได้ไปยุ่งกะ ระบบเบรคเลย นอกจากฟิว พอกลับมาบ้านเลยเช็ค ไฟจากรางฟิว ลองจิ้มตัววัดไฟลงไปดู
    เบอร์ 21 ปกติดี แต่ 10 กับ 38 เหมือน วงจรไม่ครบ เพราะวัดแล้วไม่มีค่าเลย อยากทราบว่าเจ้ารางฟิวเบอร์
    10กับ38 นี้มันไปไหนบ้าง หรือตรงไปที่กล่องECU ABSเลย พี่คนไหนทราบบอกทีนะครับ
    ผมไม่อยากไปอู่เพื่อถอดกล่องฟิวออกมาเช็คเลย:cry: ขอบคุณครับ

2. BiZarre@GoDs

BiZarre@GoDs Active Member VIP

1,503
    21
    38
    เบื่องต้นลองตรวจเช็คดูเซ็นเซอร์ ABS ที่ล้อหน้า ทั้งด้านซ้ายและขวา

บางทีสกปรก ไฟตัวนี้ก็ขึ้น แต่ปกติจะแจ้งที่ โมดิกนะว่าข้างไหนเสีย

ลองเชคดูเบื่องต้นๆก่อน อาจจะไม่เป็นอะไรมาก ^__^

3. tuyen

60
    0
    0
    ไปจับโมดิก มาแล้วครับ มันเหมือนกับว่ามองไม่เห็นECU ABS ทำให้ไม่รู้ว่าอะไรผิดปกติ
    แต่ก่อนที่จะเป็นผมไปถอดฟิวเช็คไงเลยเป็น งงมากๆเลยเนิยยยย:cry:

4. BiZarre@GoDs

BiZarre@GoDs Active Member VIP

1,503
    21
    38
    ถ้าหาไม่เจอจริงอาจจะเป็นที่ CONTROL UNIT ABS ไม่ก็ Hydro unit ABS

หรือไม่ก็อาจจะมีสายไฟอะไรช๊อทอยู่ ยังไงถ้าหาไม่เจอจริงๆ อาจจะลองให้เค้าไล่เช็คดู

แต่ส่วนมากที่เป็นกันจะเป็นที่ เซ็นเซอร์ ABS ใกล้ๆล้อ แต่กรณีนี้น่าจะโชว์ในโมดิก

ยังไงขอให้หายเร็วๆเป็นปกตินะคับ ^____^ ถ้ามีอะไรเพิ่มเติมก็ลองถามดูนะคับ

อย่างน้อยก็อาจจะช่วยได้บ้าง ไม่มากก็น้อย

---------- Post added at 22:08:55 ---------- Previous post was at 22:08:45 ----------

ถ้าหาไม่เจอจริงอาจจะเป็นที่ CONTROL UNIT ABS ไม่ก็ Hydro unit ABS

หรือไม่ก็อาจจะมีสายไฟอะไรช๊อทอยู่ ยังไงถ้าหาไม่เจอจริงๆ อาจจะลองให้เค้าไล่เช็คดู

แต่ส่วนมากที่เป็นกันจะเป็นที่ เซ็นเซอร์ ABS ใกล้ๆล้อ แต่กรณีนี้น่าจะโชว์ในโมดิก

ยังไงขอให้หายเร็วๆเป็นปกตินะคับ ^____^ ถ้ามีอะไรเพิ่มเติมก็ลองถามดูนะคับ

อย่างน้อยก็อาจจะช่วยได้บ้าง ไม่มากก็น้อย

5. tuyen

60
    0
    0

CONTROL UNIT ABS ไม่ก็ Hydro unit ABS ใช่ECUที่อยู่ใน เกะเก็บของฝั่งคนนั่งใช่ไหมเอ่ย?? มะกี้ลองโทรถามร้านอะไหล่บางจ้าว เค้าบอกว่ามันไปหารีเลย์ก่อน และกล่องมันก็ไม่น่าเสียง่าย เพราะรถผมปี98 มีระบบACSแล้ว เอ้า งงกันเป็นไก่ตาแตกเลยเนิย

6. BiZarre@GoDs

1,503
    21
    38
    ECUที่อยู่ใกล้ๆเกะเก็บขอฝั่งคนนั่ง (โดยปกติจะอยู่ด้านนอก ไม่ทะลุกับเกะ)

ตัวนั้นจะเป็นกล่องของระบบเครื่องยนต์อย่างเดียว ไม่น่าจะเกี่ยวกัน ^^

ตัว Hydro unit ABS นั้นจะอยู่แถวๆใต้กล่องฟิว แต่CONTROL UNIT ABS

ไม่แน่ใจว่าใส่เข้าไปในช่องเก็บกล่อง ECU ด้วยหรือเปล่า

ป.ล. ถ้าผิดพลาดประการใดก็ขออภัยด้วย อันนี้เท่าที่พอจำได้จริงๆ -*-

7. tuyen

60
    0
    0

ผมไปเปิดดูแล้ว ปรากฏว่า รถผมไม่ใช่ปี 98 ไม่มีระบบASC สมองเป็นแค่ABS-ES แต่อายุรถอยู่ใน94-96
    งงมากๆเลยนะเนิย พรุ่งนี้วิ่งไปหาหมอและไม่ไหวๆ-*-+

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้